หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีเทคนิคการเลี้ยงไก่ให้เชื่องบ้างครับ  (อ่าน 17286 ครั้ง)
N_T_K
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 10:27:24 AM »

ใครมีเทคนิคการเลี้ยงไก่ให้เชื่องบ้างครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ช่วยแนะนำทีครับ

athena07
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 11:35:37 AM »

ใครมีเทคนิคการเลี้ยงไก่ให้เชื่องบ้างครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ช่วยแนะนำทีครับ
จับเล่นบ่อยๆ
N_T_K
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 11:50:16 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม โอเค ดี๋ยวจะลองทำดูครับ
ืืnomnam
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 01:06:40 PM »

ตามที่ท่านบนบอกคือจับเล่นบ่อย ๆ ก็จะเชื่อง แต่ไม่ทุกตัว เพราะเคยเลี้ยงไก่ชนจับอาบน้ำ ให้กินข้าว วิ่งสุ่ม ฯลฯ บางตัวก็เชื่อง บางตัวก็ไม่เชื่อง
SAMARTSAT
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 01:55:49 PM »

จับอาบน้ำเหมือนไก่ชนช่วยได้ครับ ขนาดนกเขายังเชื่องเลย
FSuarez07
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 03:01:25 PM »

ต้องจับเล่นบ่อยๆ แล้วเรียกชื่อมันตอนกำลังอุ้ม ขยันเอาของให้กิน เช่น เอาข้าวสวยแตะมือ ข้าวเปลือก หรือต้นหญ้าก็ได้ แล้วเรียกให้มันมากินที่มือ มันก็จะมากินเองนะ
พอมันเชื่องแล้วมันก็จะวิ่งตามเราเลย เจ๋ง ยิงฟันยิ้ม
N_T_K
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 03:07:57 PM »

ต้องจับเล่นบ่อยๆ แล้วเรียกชื่อมันตอนกำลังอุ้ม ขยันเอาของให้กิน เช่น เอาข้าวสวยแตะมือ ข้าวเปลือก หรือต้นหญ้าก็ได้ แล้วเรียกให้มันมากินที่มือ มันก็จะมากินเองนะ
พอมันเชื่องแล้วมันก็จะวิ่งตามเราเลย เจ๋ง ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
tata5656
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 04:08:12 PM »

แล้วแต่เชื้อสายต้นตระกูลมันอีกทีครับ บางตัวจับเล่นทีสองทีก็เชือง บางตัวยังไงก็ไม่ยอมเชื่องครับ  แต่โดยรวม ๆ แล้วพอมีวิธีทำให้ไก่เชื่องอยู่นะครับ ก่อนอื่นเลยเราไม่ขังสุ่มนะครับ หรือถ้าขังสุ่มเวลาจะจับมันออกมาอย่าใช้วิธีล้วงหัวสุ่มนะครับ จะทำให้มันกลัวไปใหญ่ แต่้ถ้าจะจับโดยวิธีเปิดสุ่มก็อาจจะวิ่งมุดออกไปจับลำบากอีก เอาเป็นว่า ขังกรงกว้าง ๆ พอที่เราสามารถเข้าไปอยู่กะมันได้นะครับ เลี้ยงไว้ในกรงหลาย ๆ ตัวรวมกับตัวที่เชื่อง ๆ ด้วยยิ่งดีครับ พยายามเข้าหามันช่วงที่มันหิวที่สุด เข้าไปพร้อมอาหารเดินเบา ๆ นั่งลงต่ำ ๆ ค่อย ๆ โรยอาหารให้มัน เราพยายามอย่าทำอะไรที่มันรุนแรงนะครับ พอมันมากินอาหารก็เอามือยืนไปสำผัสมันเบา ๆ ช่วงแรก ๆ มันอาจจะหนี แต่หลัง ๆ มามันก็จะเริ่มให้เราสำผัสมันมากขึ้นครับ อย่าพยายามจับโดยวิธีดึงหางนะครับ ถ้าจะจับมันใช้วิธีต้อนจนมุม นั่งลงต้ำ ๆ ค่อยเอามือประคองหน้าอกมันครับ ถ้ามันดิ้นเกินก็ปล่อยมันไปก่อน ถ้ามันตะเลิดเกินก็ออกมาจากกรงซะเดี๋ยวถ้ามันใจเย็น ๆ แล้วค่อยเข้าไปใหม่ ทำแบบนี้ซัก 3-4 วันน่าจะเชื่องลงบ้างนะครับ

Liked By: suteera
N_T_K
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 04:36:26 PM »

ไก่ไข่ที่บ้านมันเชื่องจนเวลาผมนั่งลงมันจะกระโดดขี่หลังเลยครับแต่ไก่ชน กับไก่เนื้อนี่มันไม่เอาเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
kophone
*

อย่าให้ความรู้สึก อยู่เหนือเหตุผล

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 04:41:29 PM »

ไก่ผมถ้านับลูกๆมันด้วยเกือบร้อยครับ....จับได้ทุกตัว...แต่ห้ามคุมหน้านะครับห้ามใส่เสื้อผ้าสีดำแขนยาว
มันอยู่ที่เราให้อาหารมันครับ..ส่วนเหล่ากอเชื้อสายน้อยมาก...เวลาให้อาหารก็ให้แล้วเราก็นั่งเล่นอยู่ตรงนั้นแหละ แต่อย่าพึ่งไปจับมันให้มันตายใจก่อน ทำบ่อยๆ
ให้อาหารไปด้วยจับเล่นไปด้วย...ต่อไปกลัวแต่พี่จะรำคาญ เดินไปใหนวิ่งตามเป็นฝูง...บ้านนี่ต้องปิดให้ดี ไม่งั้นขึ้นครัวผมเมียนี่ไล่ตีเกือบตาย..แถมผมโดนด่าด้วย
N_T_K
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 04:47:08 PM »

ไก่ผมถ้านับลูกๆมันด้วยเกือบร้อยครับ....จับได้ทุกตัว...แต่ห้ามคุมหน้านะครับห้ามใส่เสื้อผ้าสีดำแขนยาว
มันอยู่ที่เราให้อาหารมันครับ..ส่วนเหล่ากอเชื้อสายน้อยมาก...เวลาให้อาหารก็ให้แล้วเราก็นั่งเล่นอยู่ตรงนั้นแหละ แต่อย่าพึ่งไปจับมันให้มันตายใจก่อน ทำบ่อยๆ
ให้อาหารไปด้วยจับเล่นไปด้วย...ต่อไปกลัวแต่พี่จะรำคาญ เดินไปใหนวิ่งตามเป็นฝูง...บ้านนี่ต้องปิดให้ดี ไม่งั้นขึ้นครัวผมเมียนี่ไล่ตีเกือบตาย..แถมผมโดนด่าด้วย
ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เอาใจช่วยครับ เยอะๆมากแบ่งมาไว้บ้านผมบ้างก็ได้นะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
N_T_K
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 04:52:24 PM »

คนที่บ้าน สั่ง มาว่า ชอบไก่ชน แต่ไม่ชอบ ชนไก่ อยากจับอยากเล่น แต่กลัวโดนมันจิก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
Winai Nakchote
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 06:02:05 PM »

คนที่บ้าน สั่ง มาว่า ชอบไก่ชน แต่ไม่ชอบ ชนไก่ อยากจับอยากเล่น แต่กลัวโดนมันจิก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ชอบเหมือนกันเลยครับ  555555
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 05:05:31 AM »

ก็ทำนองนี่แหละครับ พี่เคน ที่บ้านต้องไล่ไก่ออกจากบ้านทุกวัน ไล่ก็ไม่ไป เดินตามเงยหน้ามองเรา เหมือนถาม มีอะไรให้กินไหม? ยิ้มกว้างๆ

Liked By: athena07, FSuarez07
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2013, 06:34:03 AM โดย tum8899 » บันทึกการเข้า

จงอย่าหยุดที่จะเดิน แล้วจงเดินอย่างมั่นคงและมีสติ
dome1112
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 10:14:11 AM »

เหมือนทุกท่านว่าแหละครับ ที่บ้านนี่พอเดินเข้าเล้า บินขึ้นหัว เกาะแข้งเกาะขา เกะกะไปหมด แต่พวกพม่านี่เปรียวจิงๆ เชื่องยาก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไม่เห็น ไม่ใช่ว่าจะไม่มี
N_T_K
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 02:09:15 PM »

ขอบคุณ ทุกท่านครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์