หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การดู พันธุ์ไก่ไข่ครับ แท้/ไม้แท้ แน่ะนำที  (อ่าน 2177 ครั้ง)
Mid-Night
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 12:04:09 AM »

การดูพันธุ์ไก่ไข่ว่าแท้ไม่แท้ เขาดูกันยังไงครับ ตัวอย่างเช่น

ผมมีพ่อพันธุ์เล็กฮอนขาวกับแม่พันธุ์อยู่คู่หนึ่ง แต่ดูไม่เป็นว่าเล็กฮอนขาวพันธุ์แท้เป็นยังไงครับ

ไก่โร๊คไอแลนแดง ก้เช่นเดียวกันครับ ดูยังไงจะรู้ได้ว่าสายพันธุ์แท้หรือไม่แท้  เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

boonlomfarm
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 10:52:15 AM »

อยากรู้ด้วยคนครับ.... ยิงฟันยิ้ม
บ้านไก่ดำน้ำยืน 55++
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 11:31:11 AM »

การดูพันธุ์ไก่ไข่ว่าแท้ไม่แท้ เขาดูกันยังไงครับ ตัวอย่างเช่น

ผมมีพ่อพันธุ์เล็กฮอนขาวกับแม่พันธุ์อยู่คู่หนึ่ง แต่ดูไม่เป็นว่าเล็กฮอนขาวพันธุ์แท้เป็นยังไงครับ

ไก่โร๊คไอแลนแดง ก้เช่นเดียวกันครับ ดูยังไงจะรู้ได้ว่าสายพันธุ์แท้หรือไม่แท้  เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

เท่าที่ทราบมา ครับ โร๊ค แดง ปลายปีกกะหาง ดำ ครับ และไม่กกไข่ครับ

รอกูรู ตอบอีกทีครับ
Mid-Night
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 11:35:06 AM »

เดี๋ยวรบกวนช่วยดูให้ทีนะครับ พอดีที่บ้านผมมี พ่อ/แม่ เล็กฮอนอยู่คู่หนึ่ง

กับ โร๊คหนุ่ม 2 ตัวครับ กำลังหาพันธุ์แท้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
setome
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 03:30:24 PM »

เท่าที่ทราบมา ครับ โร๊ค แดง ปลายปีกกะหาง ดำ ครับ และไม่กกไข่ครับ

รอกูรู ตอบอีกทีครับ

ถ้าของผม มันกกไข่ แสดง ว่าไม่แท้ใช่มั้ยครับ  ยิ้มเท่ห์
ลุงเขียว
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 03:31:11 PM »

ถ่ายรูปหลายมุมจะช่วยให้มี สมช.เข้ามาตอบมากขึ้นครับ

เอางู-งู ปลา-ปลาไปก่อน
ไก่โร๊ดไอส์แลนด์เรด (Rhode Island Red)
ถิ่นกำเนิดจากประเทศอเมริกานำเข้ามาเลี้ยงในประเทศไทยตั้งแต่ประมาณ ปี พ.ศ. 2498
โดยฝูงไก่ที่เลี้ยงของกรมปศุสัตว์เป้นฝูงที่เลี้ยงและรักษาพันะมากว่า 50 ปี
จนถือได้ว่าเป็นไก่โร๊ดไอส์แลนด์เรดสายพันธุ์กรมปศุสัตว์
       -  เพศผู้  มีขนลำตัวสีน้ำตาลแดง ปลายของขนสร้อยคอ ปีก หาง มีสีดำ แข้ง ปาก สีเหลือง ใบหน้าสีแดง หงอนจักร
       -  เพศเมีย  มีลักษณะเหมือนเพศผู้
http://www.dld.go.th/breeding/poultry/index.php?option=com_content&view=article&id=196:rhode&catid=68:chicken-breed&Itemid=73

ดูของนอกบ้าง
Appearance[edit]
The bird's feathers are rust-colored, however darker shades are known, including maroon bordering on black. Their eyes are red-orange and they have yellow feet, with reddish-brown beaks. Chicks are a light red to tan color. The Roosters usually weigh in at 8.5 pounds (3.9 kg), the Hens slightly less at 6.5 pounds (2.9 kg), cockerel at 7.5 pounds (3.4 kg), and pullets at 5.5 pounds (2.5 kg).[3]
http://en.wikipedia.org/wiki/Rhode_Island_Red

เอาง่ายๆก่อนก็ดูสีตามข้างต้น นน.ตัว  ลูกผสมที่เห็นบ่อยจะมีขนขาวแซมบ้าง บางตัวหงอนเล็กไม่ได้ส่วนก็มี

B_Suwat
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 04:02:25 PM »

การดูลักษณะภายนอกขอนข้างยากครับ เพราะไก่พ่อแม่ตัวเดียวกันยังออกมาไม่เหมือนกันทุกตัว
บางตัวหงอนเล็กบางตัวหงอนใหญ่ บางตัวหางกระดกบางตัวหางตรง สีน้ำตาลแข้มบางออนบาง
ไก่โร๊ดก็เลี้ยงในบ้านเรานานแล้วปรับตัวไปเรื่อย ๆ ตามสะภาพแวดล้อม
ผมเองก็พยายามหาข้อมูล แต่ก็ยังสรุปไม่ได้
N_T_K
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 10:30:27 AM »

เขาบอกว่า ให้ดูที่หัว ตั้งแต่แรกเกิดนะครับ
1.หัวจะมีจุดสีดำ
2.บางตัวก็ไม่มีจุดสีดำ
3.มีขนลำตัวสีน้ำตาลแดง ให้ดูปีกหางที่งอกครับ  ปลายของขนสร้อยคอ ปีก หาง มีสีดำ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์