หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ที่แถวนี้น่าจะซื้อขายกันประมาณเท่าไรคะ รบกวนช่วยบอกเป็นแนวทางหน่อยค่ะ  (อ่าน 1598 ครั้ง)
atana
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 04:57:07 PM »

พอดีว่ากำลังหาซื้อที่เชียงใหม่อยู่ค่ะ ชอบที่สะเมิง แต่ราคาที่สะเมิงใต้สู้ไม่ไหว เลยขยับออกไปถึงที่ดินแถวๆ สะเมิงเหนือ
เลยอยากจะทราบว่าราคาน่าจะประมาณไหนถึงซื้อได้คะ
ขอบคุณค่ะ

FUJI
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 09:29:48 AM »

พอดีว่ากำลังหาซื้อที่เชียงใหม่อยู่ค่ะ ชอบที่สะเมิง แต่ราคาที่สะเมิงใต้สู้ไม่ไหว เลยขยับออกไปถึงที่ดินแถวๆ สะเมิงเหนือ
เลยอยากจะทราบว่าราคาน่าจะประมาณไหนถึงซื้อได้คะ
ขอบคุณค่ะ

เดาว่าจะกว้างไปหน่อยควรลงตำแหน่ง หรือลงรูปถ่าย อย่างละเอียดกว่านี้หน่อยนะครับ เพื่อนๆจึงจะรู้ว่าราคาควรจะประมาณเท่าไร?
atana
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 03:36:00 PM »

ขอบคุณค่ะ

เดาว่าจะกว้างไปหน่อยควรลงตำแหน่ง หรือลงรูปถ่าย อย่างละเอียดกว่านี้หน่อยนะครับ เพื่อนๆจึงจะรู้ว่าราคาควรจะประมาณเท่าไร?

ไปดูที่มาแล้วค่ะ แปลงนี้ชอบมาก แต่บอกราคาไว้สูงเลยไม่แน่ใจค่ะ
 ลงรูปภาพหรือแผนที่ไม่เป็นค่ะ บอกตำแหน่งได้คร่าวๆว่า ออกจากสะเมิงไต้ไปประมาณ 12 กม. ก่อนถึงวัดกองขากหลวงประมาณ 2 กม. ที่ติดถนน มีเสาสัญณานโทรศัพท์ใกล้เคียงค่ะ
ขอบคุณค่ะ

Liked By: FUJI
Tommy_LA
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 10:16:31 PM »

สค.1 (ไร่เมี่ยง นาข้าว) ยัง ไร่ละ 1.5 แสนเลยครับ ทำเลดังกล่าว
ถ้าให้ประมาณการต่อไป
นส3 ก็ราว ไร่ละ 2.5 แสน
นส3ก ราว ไร่ละ 4 แสน
โฉนด (หายาก)ราวไร่ละ 5 แสน
+- 20%
ราคาสูงเกินครับ เหมาะทำบ้านพักตากอากาศมากกว่าทำการเกษตร  จุมพิต

Liked By: FUJI
atana
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 12:38:39 PM »

ขอบคุณ คุณTommy นะคะ รบกวนถามต่อเลยนะคะว่า ที่ นส2 ถ้าซื้อจะเสี่ยงมากมั้ยคะ
เอกสารเป็น นส2 กับ นส3 หรือ นส3ก ไม่แน่ใจ ตามเอกสารแล้ว รวมเนื้อที่ 4ไร่กว่า
แต่ว่าน่าจะเกิน (แอบถามชาวบ้านข้างเคียง) จะมีปัญหาอะไรตามมาหรือเปล่าคะถ้าที่จริงกับเอกสารไม่ตรงกัน
หลักเขตเจ้าของบอกเพียงว่าต้นไม้นี้ถึงต้นไม้นั้น แต่ที่ด้านข้าง ซ้าย -ขวา เป็นสวน เขาล้อมรั้วไว้แล้ว
ที่ด้านหลังทำไร่มีลำลางสาธารณะกั้นค่ะ
มีเงินเก็บแค่ซีวิค ไปไม่ถึงแอคคอร์ด เลยคิดว่าเอาที่ไว้ตอนเกษียณดีกว่า
ขอบคุณค่ะ

Liked By: wok
Tommy_LA
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 06:19:15 PM »

ขอบคุณ คุณTommy นะคะ รบกวนถามต่อเลยนะคะว่า ที่ นส2 ถ้าซื้อจะเสี่ยงมากมั้ยคะ
เอกสารเป็น นส2 กับ นส3 หรือ นส3ก ไม่แน่ใจ ตามเอกสารแล้ว รวมเนื้อที่ 4ไร่กว่า
แต่ว่าน่าจะเกิน (แอบถามชาวบ้านข้างเคียง) จะมีปัญหาอะไรตามมาหรือเปล่าคะถ้าที่จริงกับเอกสารไม่ตรงกัน
หลักเขตเจ้าของบอกเพียงว่าต้นไม้นี้ถึงต้นไม้นั้น แต่ที่ด้านข้าง ซ้าย -ขวา เป็นสวน เขาล้อมรั้วไว้แล้ว
ที่ด้านหลังทำไร่มีลำลางสาธารณะกั้นค่ะ
มีเงินเก็บแค่ซีวิค ไปไม่ถึงแอคคอร์ด เลยคิดว่าเอาที่ไว้ตอนเกษียณดีกว่า
ขอบคุณค่ะ
ถ้าล้อมรั้วแล้ว ความเสี่ยงก็ลดลงครับ
กำนัน ผู้ใหญ่บ้านก็จะมาช่วยชี้ที่ตั้งที่ชัดเจนอีกครั้ง
ก่อน และหลังทำการซื้อขายครับ (ตอนรังวัด ออกโฉนด)
เราแค่ตรวจดูกับ สนง.ที่ดิน ดูว่าอยู่ในเขตป่าสงวนรึเปล่า
แต่มีโอกาสสูงมากครับ  จุมพิต
atana
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 05:57:21 PM »

ขอบคุณ คุณTommy มากๆเลยนะคะที่ช่วยให้ความกระจ่าง

Liked By: Tommy_LA
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์