หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้านครับ ภาค 1 (wee_w)  (อ่าน 134445 ครั้ง)
Leklek75
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #272 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2014, 09:11:32 AM »

ส่งการบ้านครับ หลังจากการบ้านรอดชีวิตจากหอยมาได้ทั้งหมด4ต้น ก็ได้เวลาเอาลงดินแล้วครับ
ดูแล้วมีด่างมาก1ต้น ด่างน้อยอีก2ต้น เดี๋ยวดูโตอีกหน่อยน่าจะชัดขึ้น หวังว่าการบ้านจะรอดจนโตจนได้ออกดอกให้ได้ชื่นชมต่อไปครับ  ยิงฟันยิ้ม

ขอเอาใจช่วยค่ะขอให้รอดตลอดรอดฝั่งโตเร็วๆนะคะ
ขอบคุณป้าหุยมากครับ ช่วงนี้ได้ฝนช่วยโตเร็วมาก แต่ก็ต้องระวังหอยทากให้ดียังไม่อยู่ในระยะที่ปลอดภัย  ยิงฟันยิ้ม

Huy54
*

« ตอบ #273 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2014, 12:56:02 PM »

ส่งการบ้านครับ หลังจากการบ้านรอดชีวิตจากหอยมาได้ทั้งหมด4ต้น ก็ได้เวลาเอาลงดินแล้วครับ
ดูแล้วมีด่างมาก1ต้น ด่างน้อยอีก2ต้น เดี๋ยวดูโตอีกหน่อยน่าจะชัดขึ้น หวังว่าการบ้านจะรอดจนโตจนได้ออกดอกให้ได้ชื่นชมต่อไปครับ  ยิงฟันยิ้ม

ขอเอาใจช่วยค่ะขอให้รอดตลอดรอดฝั่งโตเร็วๆนะคะ
ขอบคุณป้าหุยมากครับ ช่วงนี้ได้ฝนช่วยโตเร็วมาก แต่ก็ต้องระวังหอยทากให้ดียังไม่อยู่ในระยะที่ปลอดภัย  ยิงฟันยิ้ม

นอกจากนี้ยังต้องระวังเพลี้ยอ่อนและเพลี้ยแป้งด้ยนะคะคุณเล็ก ให้สังดูที่ยอดของต้นทานตะวันถ้าหยิกๆ ก็ควรพลิกดูที่ใต้ใบได้เลยจะเห็นเพลี้ยตังเล็กๆขาวๆเกาะอยู่เต็มเลย ป้าใช้ไม้จิ้มฟันที่มีปลายแหลมๆเขี่ยออกมา แล้วบี้ให้ตายให้หมดจากนั้นใช้น้ำฉีดล้างให้ฉีดเบาๆนะคะ เพื่อกันไม่ให้ยอดช้ำค่ะ
Leklek75
*

« ตอบ #274 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2014, 02:34:54 PM »

นอกจากนี้ยังต้องระวังเพลี้ยอ่อนและเพลี้ยแป้งด้ยนะคะคุณเล็ก ให้สังดูที่ยอดของต้นทานตะวันถ้าหยิกๆ ก็ควรพลิกดูที่ใต้ใบได้เลยจะเห็นเพลี้ยตังเล็กๆขาวๆเกาะอยู่เต็มเลย ป้าใช้ไม้จิ้มฟันที่มีปลายแหลมๆเขี่ยออกมา แล้วบี้ให้ตายให้หมดจากนั้นใช้น้ำฉีดล้างให้ฉีดเบาๆนะคะ เพื่อกันไม่ให้ยอดช้ำค่ะ
ขอบคุณป้าหุยอีกครั้งครับ ไม่ได้นึกถึงเลยครับ จะได้ระวังถูกจุด หลังจากโดนตีแตกพ่ายเพราะไม่ได้ระวังเหลือรอดมาได้แค่4
เค้าเรียกรู้เขารู้เรา รบ(กับศัตรูพืช)ร้อยครั้ง(หวังว่าจะ)ชนะร้อยครั้ง   ยิงฟันยิ้ม
wee_w
*

« ตอบ #275 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2014, 08:48:26 PM »

ขอให้รอด ขอให้ปลอดภัย ขอให้ได้ดอกสวย ๆ นะครับทุกท่านที่ปลูกทานตะวันกันอยู่ ผมเองก็เจอมาครบแบบที่ป้าหุยบอกครับ ทั้งหอยทาก เพลี้ยแป้ง ต้องคอยตรวจเช็คดูตลอดครับ แล้วจะได้ชมใบสวย ๆ ดอกสวย ๆ กันครับ พรุ่งนี้จะเดินทางกลับนนท์จะอยู่ประมาณอาทิตย์หนึ่งครับ เข้ามาทำธุระและซื้อสิ่งของที่จำเป็นกลับไป จะไปตรวจต้นไม้ที่ปลูกอยู่ด้วยครับว่า อยู่รอดปลอดภัยมากน้อยเท่าไร เสร็จธุระก็กลับมาทำงานให้เสร็จ ก็อีกประมาณเดือน เผลอแป๊บ ๆ ก็หมดเดือนแล้วนะครับ เวลาผ่านไปเร็วจัง หรือว่าโลกเราหมุนเร็วขึ้นหนอ  ตกใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2014, 08:55:14 PM โดย wee_w » บันทึกการเข้า
wee_w
*

« ตอบ #276 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 05:01:56 PM »

ติดตามส่งการบ้าน ภาค 2 ได้ที่นี่ครับ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=111288.0  ยิ้มเท่ห์
Ek Tigger
*

« ตอบ #277 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 06:35:43 PM »

ภาค 2 เหมือนรอชมภาพยนตร์ฟอร์มยักษ์เลยครับพี่วีร์  อายจัง อายจัง อายจัง ตามไปชมดีกว่า  ยิ้มเท่ห์
daew10
*

« ตอบ #278 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 02:22:13 PM »

วันนี้ เข้ามาส่งการบ้านคุณอุ๊  เข็มขาวแคระใบด่าง ดอกบานแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม

ส่วนต้นแก้วพวงดวงใจที่ซื้อมาปลูกนั้น ตอนนี้ดอกเต็มต้นเลยครับ ไม่เหมือนตอนแรกที่ปลูกดอกออกหรอมแหรม ค่อยน่าชื่นใจหน่อยสมกับที่ลงทุนตั้งใจหาซื้อมาปลูก

ที่เห็นยอดเลื้อยเพ่นพ่านนั้น เป็นวิสทีเรียดอกซ้อน ช่วงนี้แตกยอดและเลื้อยเร็วมากเหมือนกัน

กล้วยไม้ "พญาไร้ใบ" ออกดอกแดง กลิ่นหอมชื่นใจ  ยิงฟันยิ้ม

ต้นนี้เป็นอะไรที่น่าหนักใจที่สุดเท่าที่เคยปลูกมา มะเดื่อฝรั่งใบด่าง ปลูกแรก ๆ อาการก็ดูดีไปหมดเลย แล้วอยู่ ๆ ก็มาเฉาซะดื้อ ๆ ต้องลุ้นกันวันต่อวันเลยล่ะครับ มีปัญหามาให้แก้กันได้ตลอด  ตกใจ ล่าสุดต้องเฉือนแล้วใช้วิธีเสียบยอดแก้ไขปัญหา รอดูอาการกันต่อไป ไม่เราก็เค้า ใครจะไปก่อนกัน  ยิ้มกว้างๆ

วันนี้ส่งจิกน้ำใบด่างและเมล็ดพันธุ์ให้คุณอุ๊แล้วนะครับ คิดว่าไม่พรุ่งนี้ก็มะรืนถึงครับ ผมแจ้งเลขที่ EMS ที่กล่องข้อความแล้วนะครับ ส่วนเพื่อน ๆ ท่านอื่น ๆ จะทยอยส่งตามไปครับ ตอนนี้ติดเรื่องกล่องที่จะแพ็ค ไปรษณีย์บอกว่ากล่องหมด ต้องรอ 2-3 วันครับ ถึงจะมีกล่องมาส่ง เพราะช่วงนี้เห็นบอกว่า กล่องขายดีมาก

น้องลิลลี่บานแล้วนะครับ แต่ยังไม่เต็มที่ รอให้เค้าบานเต็มที่ก่อนนะครับ จะเอารูปมาให้ชมกัน รับรองไม่ผิดหวัง ส่วนตัวผมเพิ่งเคยเห็นลิลลี่สีนี้ครับ แจ่มมากถึงแม้จะมีติดขั้วแค่ 2 ดอกก็ตาม  ยิ้มกว้างๆ

แก้วพวงดวงใจสวยมากครับ ผมอยากได้มาก แต่สู้ราคาไม่ไหวแพงเหลือเกิน ชอบตรงที่ดอกดกมาก ปลูกต้นไม้งามมากครับ
wee_w
*

« ตอบ #279 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 08:18:46 AM »

ส่วนต้นแก้วพวงดวงใจที่ซื้อมาปลูกนั้น ตอนนี้ดอกเต็มต้นเลยครับ ไม่เหมือนตอนแรกที่ปลูกดอกออกหรอมแหรม ค่อยน่าชื่นใจหน่อยสมกับที่ลงทุนตั้งใจหาซื้อมาปลูก

แก้วพวงดวงใจสวยมากครับ ผมอยากได้มาก แต่สู้ราคาไม่ไหวแพงเหลือเกิน ชอบตรงที่ดอกดกมาก ปลูกต้นไม้งามมากครับ

ถ้ารอได้ก็จะตอนส่งให้ครับ คงต้องรอพร้อม ๆ กับคุณอุ๊ เพราะผมยังติดเจ้าแก้วกับเธออยู่ คราวก่อนชำไว้ดี ๆ อยู่ ๆ ก็แห้งตายไปเฉย ๆ ส่วนที่ตอนกิ่งไว้นั้น ไม่รู้ป่านนี้เป็นอย่างไรบ้างแล้วครับ กลับไปครั้งก่อนลืมเดินไปดู ช่วงระหว่างรอชมดอกสวย ๆ ไปก่อนล่ะกันครับ  ยิงฟันยิ้ม

แก้วพวงดวงใจ ภาพยืมจากเว็บเกษตรพอเพียงครับ

daew10
*

« ตอบ #280 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 11:28:54 AM »

ถ้ารอได้ก็จะตอนส่งให้ครับ คงต้องรอพร้อม ๆ กับคุณอุ๊ เพราะผมยังติดเจ้าแก้วกับเธออยู่ คราวก่อนชำไว้ดี ๆ อยู่ ๆ ก็แห้งตายไปเฉย ๆ ส่วนที่ตอนกิ่งไว้นั้น ไม่รู้ป่านนี้เป็นอย่างไรบ้างแล้วครับ กลับไปครั้งก่อนลืมเดินไปดู ช่วงระหว่างรอชมดอกสวย ๆ ไปก่อนล่ะกันครับ  ยิงฟันยิ้ม

แก้วพวงดวงใจ ภาพยืมจากเว็บเกษตรพอเพียงครับ

ถ้าคุณ วี แบ่งปันก็ขอขอบคุณมาก ๆ ครับ เดี่ยวเวลากลับบ้านจะหาเมล็ดพันธ์หรือต้นไม้ส่งตอบแทน  แต่มีแค่ต้นไม้บ้าน ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2014, 10:15:29 AM โดย daew10 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18]   ขึ้นบน
  พิมพ์