หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 18   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้านครับ ภาค 1 (wee_w)  (อ่าน 143048 ครั้ง)
wee_w
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 06:12:42 PM »

มาส่งการบ้านต่อครับ

ตะกร้าเพาะเมล็ด Liriodendron Tulipifera  รอเด็ก ๆ ออกมาทักทายครับ (เมล็ดจากคุณไก่นา)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2014, 11:46:01 PM โดย wee_w » บันทึกการเข้า

ไก่นา
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 10:18:04 PM »

ต้นไม้ของคุณวีถ้ามาปลูกรวมกับต้นไม้ของคุณไก่นาคงเป็นสวนดอกไม้ที่สวยน่าดูน่าชมมากทีเดียว
คนอะไรปลูกเมล็ดพันธุ์นอกพันธุ์ในก็เก่งไปหมด อายจัง

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม จริงๆไก่ไม่ค่อยมีต้นไม้เท่าไหร่หรอกค่ะ โดยเฉพาะต้นไม้ใหญ่ ที่ปลูกประดับสวนหลังบ้านนิดหน่อยก็จะมีพวกไม้หัว, กุกลาบและพวกชบาไม้ทานผลมีมะเดื่อฝรั่ง องุ่น กีวี ลูกแพร์ ลูกท้อประมาณนี่ค่ะ ยิ้ม ยิ้ม
คุณวีเพาะเมล็ดเก่ง ไก่เลยอาสาหาเมล็ด เลี้ยงโตก็แบ่งๆกันขยายพันธุ์ต่อไปค่ะ  อายจัง อายจัง

wee_w
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 01:45:39 PM »

ส่งการบ้านคุณไก่ต่อครับ หลังจากเฝ้าลุ้นมา 1 เดือน เพิ่งเห็นการเปลี่ยนแปลงของเมล็ด African Tulip (แคแสด) ครับ ส่วนน้องมะกอกยังนอนนิ่ง ให้รอลุ้นกันต่อไปครับ

ไก่นา
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 07:39:40 PM »

เดินชมสวนเพลินๆไปสะดุดตาไผ่จีนลำเดี่ยว  เคยดูหนังจีนหลายๆเรื่องจะมีฉากสวนไผ่ชอบมากๆ เคยจินตนาการสักวันจะมีสวนไผ่แบบนั้นบ้าง
และยังมีสามมะที่สะดุดตามากๆ มะเฟือง ,มะยม.มะนาว ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

อ้อ...ค่ะทานตะวันเป็นพันธุ์ดอกดกค่ะ ต้นที่ไก่ปลูกที่นี่จะมีดอกไม่ต่ำกว่าสิบดอก
ดูจากภาพต้นดอกสีแดงนะคะ ยิ้มกว้างๆ
Luxsamon
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 11:35:47 PM »

ทำไมปลูกต้นไม้ได้เก่งขนาด
วันไหนว่างๆ จองตัวมาปลูกต้นไม้ที่หาดใหญ่บ้างนะ
wee_w
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 03:09:36 PM »

เอาน้องมะกอกมาโชว์ตัวครับ หลังจากอุดอู้อยู่ในกล่องรอนแรมแบบไม่เห็นเดือนเห็นตะวันมา 16 วันเต็ม เมื่อคืนจับเค้าอาบน้ำแต่งตัวลงกระถาง รดน้ำ และหามุมพักผ่อนที่อากาศเย็นสบายที่สุดในบ้านให้ครับ สัญญาณชีพเริ่มดีขึ้นกว่าที่เห็นตอนออกจากกล่อง ถึงแม้ว่าใบจะร่วงไปพอประมาณครับ ส่วนลูกที่ร่วงได้เก็บเมล็ดเพาะไว้อีกกระถาง เพื่อเปรียบเทียบกับเมล็ดพันธุ์รุ่นก่อนที่ส่งมาให้ครับว่า ใครจะเกิดออกมาดูโลกก่อนกัน  ขอบคุณสำหรับของฝากจากคุณไก่นะครับ จะดูแลรักษาอย่างดีครับ  ยิงฟันยิ้ม

พันธุ์ใบยาว

พันธุ์ใบสั้น

noiwun
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 09:32:26 AM »

บ้านนี้น่าอยู่จัง

สวยๆทั้งนั้ันเลยค่ะ
tipba
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 12:33:53 PM »

ร่มเงาไม้ใบ ดอกแสนสวย ผลพวงสดใส เจ้าของบ้านคงรักต้นไม้น่าดู อายจัง อายจัง อายจัง
noiwun
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 03:07:31 PM »

หน่อยแอบสนใจ 4 ตัวนี้ค่ะ

Nasturtium

โหระพาด่าง

[/quote]

มันเทศด่าง

[/quote]

รางจืดด่าง

รบกวนเยอะไปมั้ยค่ะ

เดี๋ยวจะไปหาของด่างฝากคุณวีดูแลให้นะคะ 
ที่สนใจรางจืด ก็เพราะว่า  อาทิตย์ที่ผ่านมา หน่อยและทีมงานออกตรวจสุขภาพประชาชน
ตรวจหากลุ่มเสี่ยงเบาหวาน ควมดันโลหิตในเขตรับผิดชอบ  เลยจัดตรวจสารเคมีด้วยเลย
ปรากฎว่า ขึ้นเสี่ยง และไม่ปลอดภัย 80% ของคนที่ตรวจเลยค่ะ
มีหมู่บ้านนึง ตรวจ 24 คน พบผิดปกติทั้งหมด  มันน่าใจหาย
เพราะชาวบ้านที่นี่ปลูกอ้อย  มัน  กันเยอะ 

รางจืดล้างสารพิษได้อย่างดีเลยค่ะ
กินติดต่อกัน แถมแก้เมาเบื่อด้วย

ออกหมู่บ้าน 5 หมู่ ยาชงรางจืดของ รพ.สต และยาอื่นๆ หมดเพียบค่ะ
เหลือรางจืด แค่ 2 ซอง

อยากเอามาปลูก  ตากแห้ง แล้วทำเป็นชาชงแจกชาวบ้านค่ะ
kew
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 09:17:10 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

kew
139 ถนนประชาธิปัตย์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
แจ้งส่งซอง  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=78534.0
ส่งการบ้าน  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=75019.0
natnapat ..^=^กาแฟเย็น
*

@ชีวิตเรา เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกข์ก็สุขแล้ว

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 09:29:23 PM »

คะ บ้านนี้เพาะต้นไม้เก่งจังเลยคะ
สวย ๆ งาม ๆ ทั้งนั้นเลยคะ  หลายกหลายมากเลยคะ อายจัง อายจัง

@ ชีวิตเรา..เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกช์ก็สุขแล้ว

การบ้านค่ะ  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19056.0
แจ้งการรับ-ส่งซองค่ะ   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31294.0
wee_w
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 07:29:54 PM »

มารับชมการบ้านกันต่อดีกว่าครับ

เมล็ด Liriodendron tulipifera (ของคุณไก่นา) ทยอยงอกเป็นต้นแล้วครับ

มะกอกโอลีฟแตกยอดใหม่แล้ว

มะเขือเทศกำลังออกดอกครับ (เมล็ดจากคุณไก่นา)

พริกม่วงเมล็ดจากคุณไก่นา ติดลูกแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2014, 11:55:30 PM โดย wee_w » บันทึกการเข้า
Hippo
*

เด็กหญิงฮิปโป กระต่ายเฮฮา

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 08:37:39 PM »

การบ้านเล่มนี้ ภาพสวย ต้นไม้แปลก หายาก
แถมคนทำการบ้านข้อมูลแน่นเปรี๊ยะมากค่ะ

ปรบมือเลย  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

นู๋ ฮิ ป โ ป.. แก้วตาดวงใจของมี๊
ไก่นา
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 03:39:24 AM »

บ้านคุณวี วันนี้ดูคึกคักจังค่ะ ได้ยินข่าวแว้วๆว่าจะมีการปล้นต้นไม้ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ท่านที่จะไปปล้นโปรดแช่บ!!! ไก่นาขอปล้นตัดหน้าไปก่อนนะคะ
ได้จิกน้ำด่างสวยมากๆหนึ่งต้น ฝากเจ้าของบ้านไว้ก่อนชั่วคราวค่ะ  ยิ้ม ยิ้ม

noiwun
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 02:48:01 PM »

หน่อยแอบสนใจ 4 ตัวนี้ค่ะ
Nasturtium
โหระพาด่าง
มันเทศด่าง
รางจืดด่าง
รบกวนเยอะไปมั้ยค่ะ

เดี๋ยวจะไปหาของด่างฝากคุณวีดูแลให้นะคะ 
ที่สนใจรางจืด ก็เพราะว่า  อาทิตย์ที่ผ่านมา หน่อยและทีมงานออกตรวจสุขภาพประชาชน
ตรวจหากลุ่มเสี่ยงเบาหวาน ควมดันโลหิตในเขตรับผิดชอบ  เลยจัดตรวจสารเคมีด้วยเลย
ปรากฎว่า ขึ้นเสี่ยง และไม่ปลอดภัย 80% ของคนที่ตรวจเลยค่ะ
มีหมู่บ้านนึง ตรวจ 24 คน พบผิดปกติทั้งหมด  มันน่าใจหาย
เพราะชาวบ้านที่นี่ปลูกอ้อย  มัน  กันเยอะ 

รางจืดล้างสารพิษได้อย่างดีเลยค่ะ
กินติดต่อกัน แถมแก้เมาเบื่อด้วย

ออกหมู่บ้าน 5 หมู่ ยาชงรางจืดของ รพ.สต และยาอื่นๆ หมดเพียบค่ะ
เหลือรางจืด แค่ 2 ซอง

อยากเอามาปลูก  ตากแห้ง แล้วทำเป็นชาชงแจกชาวบ้านค่ะ

ไม่รบกวนเลยครับ คุณหน่อยพักอยู่แถวไหนครับ ถ้าอยู่กรุงเทพฯ หรือเขตปริมณฑลแวะมารับต้นไม้ได้เลยครับ ผมจะฝากไว้ที่ร้านกาแฟท่าอิฐ นนทบุรี (รายละเอียดเดี๋ยวผมแจ้งที่กล่องข้อความครับ)  ยิ้มเท่ห์

เจ้าของบ้านช่างมีน้ำใจ รวมทั้งคุณหน่อยด้วย ขอชื่นชมครับ  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

^^

ชาวบ้านสุขภาพดี  เจ้าหน้าที่ก็สุขใจ

แต่ตอนนี้เจ้าหน้าที่ใกล้ตาย เนื่องจากหักโหมเกินไปค่ะ เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า
noiwun
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 02:54:11 PM »

รางจืด

รางจืดใบด่าง

สร้อยอินทนิลใบด่าง

ทำให้ผมต้องตัดกิ่งชำให้คุณหน่อย (noiwun) ใหม่ เพราะต้นที่มีอยู่ส่วนใหญ่เป็นสร้อยอินทนิล คงต้องรอให้เค้าตั้งหลักได้ก่อนนะครับ แล้วจะแจ้งกลับไปให้ทราบครับ
สามารถเข้าไปอ่านข้อมูลเพิ่มเติมระหว่าง รางจืด กับสร้อยอินทนิล ได้ที่ ความเหมือนที่แตกต่าง ตาม link นี้เลยครับ
http://www.rspg.or.th/articles/df/df8.htm

ส่วนของคุณทิพย์ (tipba) กำลังหาวิธีจัดส่งต้น Nasturtium แบบใบธรรมดาไปให้ดูแลก่อนนะครับ ต้นเค้าอ่อนและช้ำง่ายมาก แล้วถ้าพร้อมส่งผมจะแจ้งให้ทราบครับ ส่วนใบด่าง คงต้องรออีกซักหน่อยครับ   ยิ้มเท่ห์

รบกวนด้วยนะค่ะ

หน่อยอยู่จังหวัดบุรีรัมย์

คุณวีร์ขา
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 18   ขึ้นบน
  พิมพ์