ข่าว
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำอาหารปลานิล ปลาดุก ไว้ใช้เอง  (อ่าน 19012 ครั้ง)
thalerngsak
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 09:21:07 AM »

คุณ nit คิดถูกแล้วครับ ...

นิตยา
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 11:05:36 AM »

ปลานิลเลี้ยงก็น้านนาน บางตำราบอก12เดือน น้ำหนัก700-1000กรัม  กว่าจะได้กิน เฮ้อ...ไม่รู้ตายไปเท่าไหร่จะเหลือรอดเท่าไหร่
ค่าอาหารก็แพง เลี้ยงนานๆปลาก็ป่วยอีก เฮ้อ...
ราคาขายก็60-85 แล้วแต่คุณภาพและตลาด แล้วสรุปว่าคนเลี้ยงจะได้ทุนคืนไหมคะ
ถ้าปล่อยลงบ่อ 3 ตัว/ ตรม.

ฝันให้ไกลไปให้ถึง
jj_num
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 05:01:41 PM »

ขอหนังสือด้วยคนนะครับ
นายจิรศักดิ์ ใจแกล้ว
145 หมู่ 1 ต.วังกระโจม อ.เมือง จ.นครนายก 26000 ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง
ladySingburi
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 11:04:57 PM »

อยากรู้ว่าปลานิลชอบกินผักบุ้งป่ะค่ะใครรู้บอกหน่อยค๊า พอดีอยากทำผักบุ้งนะค่ะเพราะว่าน้ำในนาเยอะมากกกกกกกก
แต่ปัญหาตอนนี้ก็คือแหนเยอะมากค่ะเลยกะว่าจะเอาปลานิลไปปล่อยในนาสัก ร้อยสองร้อยตัวแล้วค่อยดำผักบุ้ง
แต่กลัวมันกินผักบุ้งด้วยอ่ะค่ะ โกรธ โกรธ โกรธ ลังเล    รบกวนด้วยนะค๊า
wat03
Moderator
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 08:14:04 AM »

ปลานิล  เป็นปลากินพืชน้ำนะครับ   แหน  ผักบุ้ง  ใบผักต่างๆ  ส่วนที่ว่าปลาชอบอาหารเม็ด  ผมว่า ปลามันเคยกินอาหารเม็ดมาก่อน  พอมาเปลี่ยนเป็นพืช  ระยะแรกอาจจะยังไม่คุ้นเคย  แต่ขอบอกว่า  ถ้าเราเลี้ยงด้วยอาหารเม็ดอย่างเดียว  ต้นทุนจะมาก  ราคาขายจะไม่ได้อย่างที่เราต้องการ   ตอนนี้ราคาปลาในตลาด  60-70 บาท/ กก.  แต่ถ้าเลี้ยงเยอะพ่อค้ามาซื้อเหมาบ่อ  จะให้ต่ำมาก  อย่างมากให้  กิโลละ 25-28  ไม่เกินนี้นะครับ  ลองดูนะครับว่ามันคุ้มกันไม๊ 

บ่อผมปลากินผักบุ้งไม่เหลือแล้ว  ปลาเยอะมาก  ผักบุ้งเกิดไม่ทัน  ปลาจะกินรากผักบุ้งก่อน  เพราะรากมันอยู่ในน้ำ 
hondahilander
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 01:36:53 PM »

รบกวนขอหน้งสือด้วยครับ
สมภพ กิตติพลานนท์
113 หมู่ 3 ถนน สุขุมวิทสายเก่า ต.บางปูเก่า
อ.เมื่อง จ.สมุทรปราการ 10280
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
Forestfish
*

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะคน

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 02:02:38 PM »

เลี้ยงปลาดุกแบบผมสิครับสนุกดี

ชีวิตนอกระบบกับการพอเพียง www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=21412.0
jiva333
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 03:14:05 PM »

กำลังจะไปชื้อพันธ์ปลาเลยค่ะ ไปแบบไม่มีความรู้เลย เห็นบ่อว่างๆก็เลยอยากเลี้ยง
จึงมีคำถามดังนี้
1.พันธ์ปลาตัวละเท่าไหร่ค่ะ
2.ให้อาหารอะไรดีจึงจะประหยัดและสะดวก
Forestfish
*

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะคน

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 03:20:14 PM »

กำลังจะไปชื้อพันธ์ปลาเลยค่ะ ไปแบบไม่มีความรู้เลย เห็นบ่อว่างๆก็เลยอยากเลี้ยง
2.ให้อาหารอะไรดีจึงจะประหยัดและสะดวก

บิ๊กอุยครับ ที่กรมประมง ตัวละบาท
ช่วง3เดือนแรกอาหารเม็ดสลับกับหอยโข่งเชอรี่สับละเอียดครับ และก้อมีแหน แต่เข้าเดือน4อาหารเม็ดเบอร์ใหญ่ครับ สลับกับพวกหอยทุบ ไส้ปลาจากตลาดก้อจะเพียงพอแล้ว
แต่ต้องดูแลเรื่องน้ำให้ดีอย่าปล่อยให้เน่าและมีกลิ่นครับ

ชีวิตนอกระบบกับการพอเพียง www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=21412.0
jiva333
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 03:43:43 PM »

บิ๊กอุยครับ ที่กรมประมง ตัวละบาท
ช่วง3เดือนแรกอาหารเม็ดสลับกับหอยโข่งเชอรี่สับละเอียดครับ และก้อมีแหน แต่เข้าเดือน4อาหารเม็ดเบอร์ใหญ่ครับ สลับกับพวกหอยทุบ ไส้ปลาจากตลาดก้อจะเพียงพอแล้ว
แต่ต้องดูแลเรื่องน้ำให้ดีอย่าปล่อยให้เน่าและมีกลิ่นครับ

ชัดเจน   
ขอบคุณมากค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สายรุ้ง
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 08:27:52 PM »

ถ้ามีไฟฟ้าก็ติด แบคไลค์ เหนือบ่อ เปิดตอนหัวค่ำ วันละ 1 ชม.พอ

rachan16
*

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 11:48:19 AM »

อาหารปลาทำเองต้นทุนต่ำโดยใช้หลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวนำวัตถุดิบที่หาง่ายในท้องถิ่นมาผลิตเป็นอาหารเลี้ยงปลารูปแบบต่าง ๆ เข้าเว็บไซต์ :www.youtube.com
พิมพ์คำค้นหาวิดีโอการทำอาหารปลาตามหัวข้อดังต่อไปนี้ 
1. อาหารปลาแบบแผ่น 
2. อาหารปลาแบบแท่ง
3. อาหารปลาเม็ดแบบมือหมุน

ยิงฟันยิ้ม
อาจารย์ราชันย์  วงษ์ทวี
ยิงฟันยิ้ม
jomyut
*

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 04:52:11 PM »

รบกวนขอหนังสือด้วยคนครับ  ขอบคุณครับ
นายศักดิ์สยาม  จันทะลุน
เทศบาลตำบลดอนเขือง
ตำบลแวง  อำเภอสว่างแดนดิน  จังหวัดสกลนคร
47240

และขออนุญาตุเผยแพร่ให้กับเกษตรกรในพื้นที่ด้วยนะครับ
ปี..มะโว้
มองผ่าน canon 40d
*

ความอยากได้ หารด้วยความพอดี = ความพอเพียง

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 10:04:59 PM »

ผมเลี้ยงปลานิลในบ่อดิน ปล่อยปลาประมาณ 3,000 ตัว เลี้ยงมาแล้ว 6 เดือน ค่าอาหารปลาประมาณ 40,000 บาท ต้องการทำอาหารปลาใช้เองเพื่อลดต้นทุน อยากทราบอุปกรณ์ วัตถุดิบ ราคา และวิธิการ จากท่านผู้มีประสบการณ์ ขอบคุณล่วงหน้าครับ... 
.... จากครูเกิ้ง kerng1969@hotmail.com

ขอแชร์ประสบการณ์น้อยๆ นะครับ ปลานิล 3000 ตัว เลี้ยงมา 6 เดือน   (ไม่รู้ตัวล่ะกี่ขีดแล้วตอนนี้) สมมุติ ตัวล่ะ 0.5โล  โลล่ะ 35 บ. จะได้ 52500บ. หักค่าอาหาร 40000 บ. เหลือส่วนต่าง 12500 บ.  ยังไม่คิดค่าต้นทุนอื่นๆเลยนะเนี้ย...
 ลังเล   

***ลองเปลี่ยนแนวคิดมาใช้อาหารที่เราสร้างปลูกขึ้นมาเองไม่ดีกว่าเหรอครับ เพราะปลานิลเป็นปลากินพืช  กินผัก 

ผักบุ้ง  มันก้อกิน
   แหน   มันก้อกิน
   ตะไคร่น้ำ  มันก้อกิน
  ขี้ไก่   ขี้วัว  มันก้อกิน

ถ้าเราหาอาหารพวกนี้ได้เอง  ทุนค่าอาหารคงดไปได้เกินครึ่งแน่นอน

***แต่ถ้าจะเล่นอัดอาหาร ปลา 3000  อาหาร 40000   ระยะเวลาที่จะขายปลาได้คงแค่ 4-5 เดือนก้อขายได้แล้ว  (ตัวล่ะเกิน 0.5โล)

...ความอยากได้ หารด้วยความพอดี  = ความพอเพียง...
ปี..มะโว้
มองผ่าน canon 40d
*

ความอยากได้ หารด้วยความพอดี = ความพอเพียง

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 10:19:17 PM »

ผมเองก้อเพิ่งจะมาเลี้ยงปลาเหมือนกัน  ปลานิลก้อเลี้ยงครับ ปนๆกันไป   อาศัยว่า  มีอาหารธรรมชาติให้ปลากิน  มันโตดีครับ  (ไม่แน่ใจว่าพันธุ์ปลาเกี่ยวด้วยหรือเปล่า)   

ระยะเวลาตอนนี้ก้อ 2.5 เดือนโดยประมาณ ปลาตัวเกือบเท่าฝ่ามือ โดยไม่ได้ให้อาหารเม็ดเลย มีแต่แหน และผักบุ้ง +ธรรมชาติอื่นๆ

บ่อญาติๆ 3 เดือนกว่าๆ 3 ตัวโลกว่าๆแล้วตอนนี้  (ให้อาหารบ้างไม่ให้บ้าง ปล่อยให้กินตะไคร่น้ำ)  เค้าสร้างตะไคร่น้ำให้ปลากิน

บ่อใกล้ๆกันอีกบ่อ 1 ปี ไม่ให้อาหาร เม็ด  ให้หากินเองแบบธรรมชาติ กินผักกินหญ้า(แบบเดียวกับผม) เพิ่งจับไปตัวล่ะ 1 โลกว่า  โลล่ะ 50 บ. ราคาหน้าบ่อ ยิงฟันยิ้ม

***เล่าสู่กันฟังนะครับเผื่อเป็นประโยชน์  เอาไปดัดแปลงใช้กับบ่อของท่านได้ครับ   เราจะพึ่งอาหารเม็ด หรือสร้างอาหารเม็ด คงต้องลงทุนสูง   ไม่รู้จะคุ้มกันไหม   .... ตกใจ

...ความอยากได้ หารด้วยความพอดี  = ความพอเพียง...
chaiyakunfarm
*

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 01:00:31 PM »

การเลี้ยงปลานิล หลายคนมองว่าเป็นปลาเลี้ยงง่ายจริงอยู่ครับ แต่ถ้าเลี้ยงกันเป็นอาชีพแล้วต้องขอบอกว่าไม่งายอย่างที่คิดครับ
ปลานิลนั้นจากที่ผมสังเกตุดูจะเป็นปลาที่ค่อนข้างจะโง่สังหน่อยหนึ่ง เวลาที่ลูกปลานิลเจอกับปลากินเนื้อเช่นปลาช่อนหรือปลาบู่ลูกปลานิลจะไม่ค่อยหนีแต่จะจ้องปลาเหล่านั้นแทน และจะโดนกินง่ายๆไม่เหมือนปลาตะเพียนหรือปลาอื่นๆการปล่อยอัตราตามที่ประมงแนะนำนั้นจริงอยู่ถ้าบ่อคุณไม่มีปลากินเนื้อหรือนกกินปลาจะได้ผลมากๆแต่ถ้าบ่อคุณไม่สะอาดมีปลากินเนื้อหรือนกกินปลามากๆนั้นคุณจะแทบไม่ได้ปลาเลยเพราะจะหมดไปกับนกและปลาช่อนหมดผมเคยยิงปลาช่อนในบ่อปลานิลที่หลงเข้ามาได้ผ่าท้องดูมีลูกปลาเป็นสิบตัวนกกาน้ำลงไปในบ่อไม่ถึงสิบนาที่ลูกน้องยิงได้ผ่าท้องดูมีลูกปลาร่วมสิบตัวคุณลองคำนวนดูก็แล้วกันว่าถ้าบ่อไม่สะอาดและปล่อยปลาน้อยตัวคุณจะเหลือปลาเท่าไร ถ้าว่างจะโม้เรื่องอาหารปลาให้ฟัง
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์