ข่าว
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำอาหารปลานิล ปลาดุก ไว้ใช้เอง  (อ่าน 19011 ครั้ง)
thalerngsak
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 11:02:37 AM »

ผมเลี้ยงปลานิลในบ่อดิน ปล่อยปลาประมาณ 3,000 ตัว เลี้ยงมาแล้ว 6 เดือน ค่าอาหารปลาประมาณ 40,000 บาท ต้องการทำอาหารปลาใช้เองเพื่อลดต้นทุน อยากทราบอุปกรณ์ วัตถุดิบ ราคา และวิธิการ จากท่านผู้มีประสบการณ์ ขอบคุณล่วงหน้าครับ... 
.... จากครูเกิ้ง kerng1969@hotmail.com

prapasmusikaphan
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 11:51:24 AM »

ใช้ขี้ไก่ หรือขี้นกกระทา ซิครับลดต้นทุนครับ 8-9 เดือน ก็จับขายได้แล้ว
goldenkoi
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 10:49:26 PM »

ผมเลี้ยงปลานิลในบ่อดิน ปล่อยปลาประมาณ 3,000 ตัว เลี้ยงมาแล้ว 6 เดือน ค่าอาหารปลาประมาณ 40,000 บาท ต้องการทำอาหารปลาใช้เองเพื่อลดต้นทุน อยากทราบอุปกรณ์ วัตถุดิบ ราคา และวิธิการ จากท่านผู้มีประสบการณ์ ขอบคุณล่วงหน้าครับ... 
.... จากครูเกิ้ง kerng1969@hotmail.com
ขายแล้วจะคุ้มค่าอาหารหรือเปล่า ส่งที่อยู่เดี๋ยวส่งหนังสือให้
thalerngsak
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 11:02:16 AM »

ขายแล้วจะคุ้มค่าอาหารหรือเปล่า ส่งที่อยู่เดี๋ยวส่งหนังสือให้
ชื่อ-ที่อยู่ ครับ
นายเถลิงศักดิ์  ตะไก่แก้ว
โรงเรียนกุมภวาปี
อำเภอกุมภวาปี
จังหวัดอุดรธานี 41110  ขอบคุณครับ
goldenkoi
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 08:17:18 PM »

ชื่อ-ที่อยู่ ครับ
นายเถลิงศักดิ์  ตะไก่แก้ว
โรงเรียนกุมภวาปี
อำเภอกุมภวาปี
จังหวัดอุดรธานี 41110  ขอบคุณครับ
 เดี๋ยวส่งให้ครับ 

Liked By: arsun
Dee-d
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 12:27:02 PM »

ไม่ทราบว่าบ้านอยู่ไกลตัวเมืองหรือเปล่า  ถ้าไม่ไกลขอแนะนำให้ไปเก็บเศษอาหารตามร้านค้าหรือโรงเรียน
จ้างแม่ครัวเก็บก็ได้ใส่ถังปิดฝาเอาไว้ 2-3 วันไปเก็บครั้งหนึ่งก็ได้  แต่ปิดสนิดหน่อยนะเพราะมันเหม็นเวลาวิ่งรถจะถูกตำรวจจับ
นี่เป็นการลงทุนที่ถูกจริงๆไม่ต้องเสี่ยงมาก
แต่ถ้าเลี้ยงไก่บนบ่อปลาเสี่ยงกว่าเนื่องจากเวลาเศษฟางตกลงไปในบ่อปลาจะตายเพราะฟางมียาฆ่าแมลง
จากผู้ที่เคยมีประสบการณ์
สนใจโทรมาคุยได้
นายสัตวแพทย์สมหมาย
โทร.087-9020088

Liked By: popprachin
pn np
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 03:28:11 PM »

เราก็เลี้ยงปลาดุก
ตอนปลายังเล็กก็ซื้ออาหารเม็ดเล็กให้
แต่ตอนนี้โตแล้วเลยสั่งประกอบเครื่องทำอาหาร
มาทำอาหารให้ปลาดุกกิน ราคา 130,000 บาท
ประกอบด้วย เครื่อง 3 ตัว
1.ตีป่น
2.ผสม
3.เครื่องอัดเอ็กทรูส
เสร็จแล้วก็นำไปตากแดด

dapat
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 04:11:04 PM »

เราก็เลี้ยงปลาดุก
ตอนปลายังเล็กก็ซื้ออาหารเม็ดเล็กให้
แต่ตอนนี้โตแล้วเลยสั่งประกอบเครื่องทำอาหาร
มาทำอาหารให้ปลาดุกกิน ราคา 130,000 บาท
ประกอบด้วย เครื่อง 3 ตัว
1.ตีป่น
2.ผสม
3.เครื่องอัดเอ็กทรูส
เสร็จแล้วก็นำไปตากแดด

มีตัวอย่าง หรือข้อมูลเพิ่มเติมการประกอบเครื่องไหมครับ สนใจอยากมีเครื่องทำอาหารปลาึีึครับ

เกษตรกรตัวสำรอง
pn np
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 12:48:09 PM »

การประกอบเครื่อง เราจ้างเขาต่อค่ะ อุกรณ์ก็จะเป็นเหล็กทั้งหมด และใช้มอเตอร์ในการทำงาน
เดี๋ยวจะถ่ายรูปมาให้ดูนะคะ

JARERN
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 10:48:07 AM »

โดยธรรมชาติแล้ว  ปลานิลจะกินอะไรครับ  พืชมีอะไรบ้าง แมลงอะไรบ้าง ไส้เดือนกินได้ไหม  อยากทราบทั้งหมด
thalerngsak
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 01:06:53 PM »

สวัสดีครับ คุณเจริญ
โดยธรรมชาติแล้วปลานิล เป็นสัตว์กินพืช โดยเฉพาะผักบุ้ง จอก แหน จำพวกสัตว์ เช่นใส้เดือน ถ้ามันกลัวอดตาย
มันก็กิน ......จากครูเกิ้ง 
JARERN
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 02:01:21 PM »

ขอบคุณครับคุณ thalerngsak ผมก็เคยเอาผักบุ้งและก็แหนเป็ดให้กิน  แรกๆมันก็กินนะ  แต่มันชอบอาหารเม็ดที่ซื้อมามากกว่า  แย่งกันเลยหละ  ถ้าเราเอาแต่ซื้อก็คงไม่ใช่เกษตรพอเพียงจริงไหมครับ  แล้วอาหารเม็ดที่ขายกันในบ้านเราเขาทำจากอะไรครับ  มีใส่สารพวกปรุงรส  สารเร่งโตด้วยหรือเปล่า  ผมก็เคยลองทำอาหารเม็ดดูนะ ก็มี รำ ปลายข้าว ผักบุ้ง แต่ไม่เห็นมันจะกินเลย  มันงับแล้วก็พ่นออก   บางครั้งเห็นมันรุมกินขี้วัวควาย  ก็สงสัยอยู่ในขี้วัวควายมันมีอะไร
thalerngsak
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 02:08:56 PM »

วัว ควาย มันกินหญ้า เพราะฉะนั้น ขี้วัว ขี้ควาย จึงประกอบไปด้วยหญ้าที่บดละเอียดแล้ว ปรุงรสด้วยนำย่อยของวัวควาย ปลามันเลยชอบกินครับ ...จากครูเกิ้ง
นิตยา
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 02:21:42 PM »

หวัดดีค่ะครูเกิ้ง
ขอปรึกษาเรื่องปลานิลค่ะ
ที่บ้านกำลังทดลองเลี้ยงปลานิลในบ่อปูนกว้าง3*4เมตรลึก50-60 ซม.
ปล่อยปลานิล400ตัว ปล่อยได้ประมาณ1อาทิตย์ ตอนนี้เลี้ยงด้วยอาหารเม็ด
และที่บ้านเป็นฟาร์มไก่เนื้อ เราสามารถเอาขี้ไก่เนื้อที่มีแกลบผสมให้ปลานิลกินได้ไหมคะ...
เดิว่าจะเลี้ยงปลาดุก แต่หาซื้อไม่ได้เลยลองปลานิลก่อนค่ะ

ฝันให้ไกลไปให้ถึง
thalerngsak
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 03:14:59 PM »

สวัสดีครับ คุณnittaya เลี้ยงปลานิลในบ่อซีเมนต์ต้องระวังเรื่องความสกปรกของน้ำ อีกอย่างบ่อขนาด 3x4 คุณnit เลี้ยงปลา 400 ตัว ตอนปลายังเล็กอยู่ก็ไม่มีปัญหา แต่ถ้าปลาโตขึ้น จะขาดอ๊อกซิเจน อาจจะได้ใช้อ๊อกซิเจนช่วย ขี้ไก่หรือขี้วัวใหปลากินได้แต่ระวังเรื่องน้ำเสียครับ...ครูเกิ้ง
นิตยา
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 03:19:38 PM »

ขอบคุณครูเกิ้งนะคะ
พอดีไปอ่านข้อมูลของกรมประมงมา เขาให้ปล่อยปลานิล3ตัวต่อตารางเมตร ถูกหรือเปล่าคะทำไมมันน้อยจัง
แล้วจะคุ้มค่ากับการรอคอยไหมเนี่ย...ตอนนี้ก็เลยได้ความคิดใหม่
อนุบาลไปก่อนสัก1-2เดือน รอน้ำมีจะเอาไปปล่อยบ่อสระน้ำที่นาแทน
ถ้าอยู่ที่สวนคงไม่ได้กินแน่ๆๆ 

ฝันให้ไกลไปให้ถึง
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์