ข่าว
หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การบ้านของเด็กหญิงกระต่าย >>ฮิปโป<< ค่ะ  (อ่าน 37003 ครั้ง)
sawitree57
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #208 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 07:32:26 AM »

ลาด้วยภาพแมงอะไรซักอย่าง (เหมือนแมงแคงเลย)
แต่สวยดี ปีกมีสีฟ้าๆ ด้วย หลังฝนซา

*วันนี้ไม่มีภาพลูกรักของบ้านเราให้ชมค่ะ กว่าจะสำรวจรอบบ้านได้ค่ำมากแล้ว เด็กๆ กลัวฟ้าร้องด้วยไม่อยากกวนใจเธอๆ มาก

ขอบคุณสำหรับเมล็ดพันธุ์ที่มอบให้มาเพื่อเป็นการบ้านส่งในทุกวันนี้
และขอบคุณทุกๆ ท่านที่เข้ามาทักทายกันค่ะ 

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ดูแล้วคล้ายกับตัว มวน ที่เจาะลำต้นดูดกินน้ำเลี้ยงของต้นไม้ครับ รอผู้รู้มายืนยันอีกทีครับ ยิ้มเท่ห์

ชื่อไทยไม่รู้ แต่ที่บ้านเรียกแมงแคงค่ะ ยิงฟันยิ้ม เอาตำแจ่ว ยิงฟันยิ้ม

sawitree57
*

« ตอบ #209 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 07:36:51 AM »

พริกหวาน ไม่ทราบของอาจารย์ท่านใด
เนื่องจากได้รับมาเป็นของแถมตอนที่ส่งมาขอรับเมล็ดจากปุ๊ก แล้วลืมใส่ชื่อไว้ /ขออภัยค่ะ

ส่วนภาพมอมแมมไปหน่อยเน้อ
พอดีเดินสำรวจนาหลังฝนตก เลยเก็บภาพมาด้วยเลย

ฟักทองแฟนซี คุณครูป๊อป แม่น้องแชมป์ค่ะ
(ยังไม่ทันติดลูกเลย ส่งดอกตัวเมียให้ชมก่อน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ)

ฟักทองญี่ปุ่นจากโครงการหลวงของคุณ mdu2216   ห่อไว้ก่อน แมงเต่าแตงมันเยอะ

ถั่วแปปม่วง คุณครู Pawar เริ่มออกดอกแล้วค่ะ
ส่วนที่ไม่ยอมโตตอนนู้น คิดว่าเพราะอากาศหนาวจัด เลยหยุดเจริญเติบโตไป
ตอนนี้ สูงเลยเสาที่ทำไว้แล้วแหละ ดีใจ.. อิอิ

ปลูกอะไรก็ออกลูกเนาะ เก่งจังเลย อายจัง ฟักทองแฟนซีถอนทิ้งแล้ว เพราะมีแต่ดอกตัวผู้ แลบลิ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2014, 12:52:47 PM โดย sawitree57 » บันทึกการเข้า
bona
*

« ตอบ #210 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 06:15:11 PM »

แอบมาชื่นชมคะ ปลูกเก่งมาก
ไก่นา
*

« ตอบ #211 เมื่อ: มีนาคม 30, 2014, 01:53:06 AM »

การบ้านหมดแล้วค่ะ

เอาภาพมะเดื่อของตัวเองที่ซื้อเมล็ดงอกมา ตอนนี้โตแล้วค่ะ มีสามต้น สามพันธุ์
ไม่กล้าเอาลงดิน เนื่องจากเกรงฝน (ก็ฝนมันไม่ตกธรรมดาๆ น่ะ  ลังเล )

Zarizebek Fig

Goklop Fig

Mini Purple Fig โตเร็วมาก แตกกิ่ง แตกตาเยอะจนรกไปหมด

ภาพนี้คือใบมะเดื่อ Mini Purple และ Goklop ที่มีอาการเหมือนกัน แต่ Zarizebek ไม่เป็น
ไม่ทราบว่าเกิดจากแดดแรงหรือยังไง สอบถามผู้รู้หน่อย ควรทำไงดีคะ ??

มะเดื่อฝรั่งปลูกลงดินจะโตเร็วและช่วยให้รากแข็งแรงด้วยค่ะ  โรคใบหงิก คุณปุ๊กลองเข้าไปถามที่ชมรมมะเดื่อดูค่ะ
Hippo
*

เด็กหญิงฮิปโป กระต่ายเฮฮา

« ตอบ #212 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 08:49:09 PM »

การบ้านหมดแล้วค่ะ

เอาภาพมะเดื่อของตัวเองที่ซื้อเมล็ดงอกมา ตอนนี้โตแล้วค่ะ มีสามต้น สามพันธุ์
ไม่กล้าเอาลงดิน เนื่องจากเกรงฝน (ก็ฝนมันไม่ตกธรรมดาๆ น่ะ  ลังเล )

Zarizebek Fig

Goklop Fig

Mini Purple Fig โตเร็วมาก แตกกิ่ง แตกตาเยอะจนรกไปหมด

ภาพนี้คือใบมะเดื่อ Mini Purple และ Goklop ที่มีอาการเหมือนกัน แต่ Zarizebek ไม่เป็น
ไม่ทราบว่าเกิดจากแดดแรงหรือยังไง สอบถามผู้รู้หน่อย ควรทำไงดีคะ ??

มะเดื่อฝรั่งปลูกลงดินจะโตเร็วและช่วยให้รากแข็งแรงด้วยค่ะ  โรคใบหงิก คุณปุ๊กลองเข้าไปถามที่ชมรมมะเดื่อดูค่ะ

ขอบคุณมากค่ะคุณไก่นาขา
อยากลงดินเหมือนกันค่ะ แต่ต้องรอปรับที่ทางให้เรียบร้อยก่อน
ตอนนี้กำลังแพลนว่าจะปลูกอะรตรงไหนบ้าง ปัญหาคือดินมันไม่ดี
มันเป็นที่นาอ่ะค่ะ มันไม่สมบูรณ์ กลัวเอาต้นไม้ดีๆ ไปลงแล้วไม่รอด  ลังเล ลังเล

นู๋ ฮิ ป โ ป.. แก้วตาดวงใจของมี๊
Hippo
*

« ตอบ #213 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 08:51:10 PM »

@คุณสมชาติ @คุณป๊อป
ไม่ทราบจริงค่ะว่าแมงอิหยัง 555 ถ้าเป้นแมงแคงจริงมันคืองามเนาะ  ยิ้มกว้างๆ

ตอนนี้หาคนมาเหมาตัดกอไผ่มา ฟาดงวงฟาดงาทุกวันเลย
เสียววว  ลังเล

นู๋ ฮิ ป โ ป.. แก้วตาดวงใจของมี๊
kew
*

« ตอบ #214 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 08:28:42 PM »

ราก 30 ของคุณปุ๋ก ที่ถอนรากออกมาชำได้แค่นี้แล้วค่ะ กิ้วลองถอนขึ้นมาดู เดี๋ยวถ้าว่างจะส่งไปให้นะ ส่วนเดย์ลิลลี่ แปะโป้งไว้ก่อน ต้นยังแตกไม่แยอะเลย
สนใจต้นอื่นอีกไหมเผื่อมีจะได้ส่งไปให้

kew
139 ถนนประชาธิปัตย์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
แจ้งส่งซอง  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=78534.0
ส่งการบ้าน  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=75019.0
Hippo
*

« ตอบ #215 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 11:48:16 PM »

ราก 30 ของคุณปุ๋ก ที่ถอนรากออกมาชำได้แค่นี้แล้วค่ะ กิ้วลองถอนขึ้นมาดู เดี๋ยวถ้าว่างจะส่งไปให้นะ ส่วนเดย์ลิลลี่ แปะโป้งไว้ก่อน ต้นยังแตกไม่แยอะเลย
สนใจต้นอื่นอีกไหมเผื่อมีจะได้ส่งไปให้

จะได้ของแล้วยังไม่รู้วิธีใช้งานเลย 555
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ ไว้สะดวกแล้วค่อยจัดค่ะ อิอิ

kew
*

« ตอบ #216 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 10:26:41 PM »

จะได้ของแล้วยังไม่รู้วิธีใช้งานเลย 555
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ ไว้สะดวกแล้วค่อยจัดค่ะ อิอิ

เป็นไงบ้างจ๊ะ ราก 30 รอดหรือเปล่า ถ้าไม่รอดเผื่อมีเมล็ดจะได้เก็บไว้ให้

Liked By: Huy54, somchart, uthai61221

kew
139 ถนนประชาธิปัตย์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
แจ้งส่งซอง  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=78534.0
ส่งการบ้าน  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=75019.0
หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14]   ขึ้นบน
  พิมพ์