ข่าว
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การบ้านของเด็กหญิงกระต่าย >>ฮิปโป<< ค่ะ  (อ่าน 37006 ครั้ง)
Hippo
เกษตรกรมือใหม่
*

เด็กหญิงฮิปโป กระต่ายเฮฮา

« ตอบ #192 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 09:30:09 PM »

พริกหวาน ไม่ทราบของอาจารย์ท่านใด
เนื่องจากได้รับมาเป็นของแถมตอนที่ส่งมาขอรับเมล็ดจากปุ๊ก แล้วลืมใส่ชื่อไว้ /ขออภัยค่ะ

ส่วนภาพมอมแมมไปหน่อยเน้อ
พอดีเดินสำรวจนาหลังฝนตก เลยเก็บภาพมาด้วยเลย

ฟักทองแฟนซี คุณครูป๊อป แม่น้องแชมป์ค่ะ
(ยังไม่ทันติดลูกเลย ส่งดอกตัวเมียให้ชมก่อน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ)

ฟักทองญี่ปุ่นจากโครงการหลวงของคุณ mdu2216   ห่อไว้ก่อน แมงเต่าแตงมันเยอะ

ถั่วแปปม่วง คุณครู Pawar เริ่มออกดอกแล้วค่ะ
ส่วนที่ไม่ยอมโตตอนนู้น คิดว่าเพราะอากาศหนาวจัด เลยหยุดเจริญเติบโตไป
ตอนนี้ สูงเลยเสาที่ทำไว้แล้วแหละ ดีใจ.. อิอิ

นู๋ ฮิ ป โ ป.. แก้วตาดวงใจของมี๊

Hippo
*

« ตอบ #193 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 09:45:57 PM »

ทานตะวันมิกซ์ ของคุณ Prettymom51 คนละต้นกับที่เคยส่งนะคะ
อันนี้ปลูกในยางรถยนต์เก่า รวมๆ กันไว้ มีหลายพันธุ์ แต่ยังบานไม่หมด ไว้ส่งการบ้านอีกรอบละกันค่ะ

นู๋ ฮิ ป โ ป.. แก้วตาดวงใจของมี๊
Hippo
*

« ตอบ #194 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 09:48:28 PM »

การบ้านคุณ Supapor
มะเขือเปราะรูปฟักทองสีแดง

Hippo
*

« ตอบ #195 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 09:52:22 PM »

รากรักเร่ มีแลกกับคุณกาเหว่า (เหลือแค่รากเดียว ยังไม่งอก)
ส่วนที่งอกแล้วมีสามรากของเพื่อนบริจาคให้มากค่ะ
รอลุ้นดอกอีกที  ยิ้ม

somchart
*

« ตอบ #196 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 09:52:41 PM »

เทวดาช่วยรดน้ำ  ยิ้ม ที่บ้านผม ฝนไม่ตก ลมแรงแต่ร้อนเหนียวตัว อยากได้ฝนมาบ้าง นิดหน่อยก็ยังดี เมื่อเสาร์ที่แล้วฝนตก ห่างจากบ้านผมไปประมาณ 100 เมตร น้ำนองถนนเลย แต่ที่บ้านไม่มีละอองซักนิด ได้แต่นั่งมองตาปริบๆ

ป.ล. ผมตัดคะน้าต้นมาชำให้แล้วนะครับ ยังลุ้นอยู่ ว่าจะรอดหรือเปล่า อากาศมันร้อนเหลือเกิน ใบเก่าเริ่มจะสลบไปแล้ว รอลุ้นใบใหม่ ถ้างอกก็รอด ถ้าไม่งอกก็ชำใหม่ ยิงฟันยิ้ม ส่วนเฉาก๊วย งามดีแล้วครับ ชำใส่กล่องเตรียมไว้แล้ว รอต้นคะน้าจะไปด้วยกัน ไม่ทราบว่าคุณปุ๊กต้องการต้นหรือเมล็ดอะไรอีกหรือเปล่าครับ จะได้ส่งไปพร้อมๆกัน คูนขาวไหมครับ ยิ้ม ค่อยๆนึกครับ  ยิ้มเท่ห์

สมชาติ ศุภปาโมกข์ 68/29 ซ.ทวีวัฒนา 9  แขวง/เขต ทวีวัฒนา  กทม. 10170
Hippo
*

« ตอบ #197 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 10:00:15 PM »

เทวดาช่วยรดน้ำ  ยิ้ม ที่บ้านผม ฝนไม่ตก ลมแรงแต่ร้อนเหนียวตัว อยากได้ฝนมาบ้าง นิดหน่อยก็ยังดี เมื่อเสาร์ที่แล้วฝนตก ห่างจากบ้านผมไปประมาณ 100 เมตร น้ำนองถนนเลย แต่ที่บ้านไม่มีละอองซักนิด ได้แต่นั่งมองตาปริบๆ

ป.ล. ผมตัดคะน้าต้นมาชำให้แล้วนะครับ ยังลุ้นอยู่ ว่าจะรอดหรือเปล่า อากาศมันร้อนเหลือเกิน ใบเก่าเริ่มจะสลบไปแล้ว รอลุ้นใบใหม่ ถ้างอกก็รอด ถ้าไม่งอกก็ชำใหม่ ยิงฟันยิ้ม ส่วนเฉาก๊วย งามดีแล้วครับ ชำใส่กล่องเตรียมไว้แล้ว รอต้นคะน้าจะไปด้วยกัน ไม่ทราบว่าคุณปุ๊กต้องการต้นหรือเมล็ดอะไรอีกหรือเปล่าครับ จะได้ส่งไปพร้อมๆกัน คูนขาวไหมครับ ยิ้ม ค่อยๆนึกครับ  ยิ้มเท่ห์

สกลนครตกเพิ่งจะซาไปไม่กี่วันเองค่ะ แล้วก็ร้อนตับแล่บ แล้วก็มาตกอีก
ตกธรรมดาๆ ไม่ว่านะ แต่มันตกทีเป็นพายุเลยค่ะ น่ากลัวมากกว่า
แล้วไอ้ต้นไผ่นั่น มันพาดสายไฟด้วยนะ พรุ่งนี้เหนือ่ยหนักแน่ๆ รูปที่ถ่ายมามีแค่ส่วนเดียวเองค่ะ
จริงๆ เดือนร้อนหลายอย่าง ไหนจะไก่ เป็ด วุ่นวายมาก ตอนนี้เอาลูกไก่หลงแม่มาเลี้ยงไว้อยู่ มันพลัดจากแม่ตอนหนีฝน น่าสงสาร

ส่วนของคุณสมชาติไม่ต้องรีบร้อนนะคะ เอาสะดวกดีที่สุดค่ะ
ส่วนจะบริจาคอะไรมาปุ๊กรับหมดนะ ตอนนี้กำลังจะถมที่เพิ่มด้านหน้า คงได้ลงอะไรอีกเยอะค่ะ แต่กลัวว่าจะปลูกไม่สำเร็จ เพราะเป็นดินลูกรังแข็งๆ
ไม่ได้ใช้ประโยชน์อะไรมานานมากๆ แล้ว

ยังไงขอบคุณล่วงหน้านะคะ สำหรับน้ำใจไมตรี  จุมพิต
เช่นกันนะคะ หากอยากได้อะไรถามไถ่ได้ ยินดีส่งให้ค่ะ

Hippo
*

« ตอบ #198 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 10:01:54 PM »

ไอริสสีส้ม แลกมาจากคุณ Nada2525
งอกมาต้นเดียวค่ะ รากเดินดีมาก

Hippo
*

« ตอบ #199 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 10:03:30 PM »

กิ่งยี่สุ่นแลกกับคุณมิก (Milky) มา แตกยอดอ่อนหลายยอดแย้ว  ยิงฟันยิ้ม

Hippo
*

« ตอบ #200 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 10:05:34 PM »

ว่านหอมแดงของพี่หนุ่ย รักมาก ถูกใจมาก ขอบคุณอีกครั้งนะคะพี่หนุ่ยจ๋า  จุมพิต
*เอาการบ้านว่านหอมแดงไปก่อนค่ะ เค้ามีพัฒนาการ-เจริญเติบโตและ ส่วนอื่นๆ ไว้ตามมาทีหลังนะคะ

Hippo
*

« ตอบ #201 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 10:06:48 PM »

ดอกคำฝอยของคุณ doctorslum ที่แลกแสตมป์ 7 มาค่ะ
บานแล้วๆ

Hippo
*

« ตอบ #202 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 10:08:50 PM »

มะเดื่อฝรั่งคุณเมษา ในที่สุดก็ทำให้ปุ๊กลบคำปรามาสว่าเพาะเมล็ดมะเดื่อฝรั่งไม่ได้ ว่ะฮ่าฮ่า
(ใช่ป่าวอ่ะ น่าจะใช่ต้นกล้าเค้านะคะคุณครู)

Hippo
*

« ตอบ #203 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 10:17:27 PM »

การบ้านหมดแล้วค่ะ

เอาภาพมะเดื่อของตัวเองที่ซื้อเมล็ดงอกมา ตอนนี้โตแล้วค่ะ มีสามต้น สามพันธุ์
ไม่กล้าเอาลงดิน เนื่องจากเกรงฝน (ก็ฝนมันไม่ตกธรรมดาๆ น่ะ  ลังเล )

Zarizebek Fig

Goklop Fig

Mini Purple Fig โตเร็วมาก แตกกิ่ง แตกตาเยอะจนรกไปหมด

ภาพนี้คือใบมะเดื่อ Mini Purple และ Goklop ที่มีอาการเหมือนกัน แต่ Zarizebek ไม่เป็น
ไม่ทราบว่าเกิดจากแดดแรงหรือยังไง สอบถามผู้รู้หน่อย ควรทำไงดีคะ ??

Hippo
*

« ตอบ #204 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 10:19:48 PM »

ต้นไม้พี่สาวคุณสามีซื้อมาฝาก
เหมือนเดิม.. เธอไม่เคยทราบว่ามันคือต้นอะไร ข้าพเจ้าก็ไม่ทราบเช่นกัน แต่น้อมรับน้ำใจงามๆ ไว้ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

Hippo
*

« ตอบ #205 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 10:26:56 PM »

น้องบาน (บานไม่รู้โรยสีส้ม)
ออกดอกน่าตีมาก สงสัยจะรู้ว่ามีคนรอ เธอออกมาแค่ 5 ดอก ค่ะ
แถมยังเล็กลีบไม่ฟู่ฟ่าเหมือนสีอื่นๆ อีก ได้แต่หวังว่าทั้อง 5 ดอกนี้จะเพียงพอกับจำนวนผู้จองไว้เน้อ

สีอื่นๆ (คอตก.. เปียกฝน 555)

แถมภาพหน้าวัวแคระดอกสีม่วง กระจุ๋มกระจิ๋ม
น่ารักจริงๆ ค่ะ ต้นนี้รักมาก ออกดอกไม่ดกเหมือนสีอื่นๆ แต่ออกมาที.. สวย ปลื้มม
ดอกเค้าแค่ปลายนิ้วก้อยปุ๊กเองค่ะ จิ๋วเดียว ตอนนี้กำลังหัดชำไหล 555

Hippo
*

« ตอบ #206 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 10:30:36 PM »

ลาด้วยภาพแมงอะไรซักอย่าง (เหมือนแมงแคงเลย)
แต่สวยดี ปีกมีสีฟ้าๆ ด้วย หลังฝนซา

*วันนี้ไม่มีภาพลูกรักของบ้านเราให้ชมค่ะ กว่าจะสำรวจรอบบ้านได้ค่ำมากแล้ว เด็กๆ กลัวฟ้าร้องด้วยไม่อยากกวนใจเธอๆ มาก

ขอบคุณสำหรับเมล็ดพันธุ์ที่มอบให้มาเพื่อเป็นการบ้านส่งในทุกวันนี้
และขอบคุณทุกๆ ท่านที่เข้ามาทักทายกันค่ะ 

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

somchart
*

« ตอบ #207 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 05:19:46 AM »

ลาด้วยภาพแมงอะไรซักอย่าง (เหมือนแมงแคงเลย)
แต่สวยดี ปีกมีสีฟ้าๆ ด้วย หลังฝนซา

*วันนี้ไม่มีภาพลูกรักของบ้านเราให้ชมค่ะ กว่าจะสำรวจรอบบ้านได้ค่ำมากแล้ว เด็กๆ กลัวฟ้าร้องด้วยไม่อยากกวนใจเธอๆ มาก

ขอบคุณสำหรับเมล็ดพันธุ์ที่มอบให้มาเพื่อเป็นการบ้านส่งในทุกวันนี้
และขอบคุณทุกๆ ท่านที่เข้ามาทักทายกันค่ะ 

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ดูแล้วคล้ายกับตัว มวน ที่เจาะลำต้นดูดกินน้ำเลี้ยงของต้นไม้ครับ รอผู้รู้มายืนยันอีกทีครับ ยิ้มเท่ห์

สมชาติ ศุภปาโมกข์ 68/29 ซ.ทวีวัฒนา 9  แขวง/เขต ทวีวัฒนา  กทม. 10170
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14   ขึ้นบน
  พิมพ์