ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 14   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การบ้านของเด็กหญิงกระต่าย >>ฮิปโป<< ค่ะ  (อ่าน 36621 ครั้ง)
Hippo
เกษตรกรมือใหม่
*

เด็กหญิงฮิปโป กระต่ายเฮฮา

« เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 12:49:44 PM »

วันนี้วันดี วันพ่อแห่งชาติ
ขอเปิดสมุดการบ้าน ส่งความคืบหน้าให้กับผู้ที่ใจดีทุกๆ ท่านค่ะ

*การบ้านอาจจะน้อยไปหน่อยนะคะ ยังไม่คุ้นเคยกับการลงรูป แต่จะพยายามอัพเดตค่ะ

ขอขอบคุณ..
สำหรับน้ำใจไมตรีจากคุณครูทุกๆ ท่าน ไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคะ

นู๋ ฮิ ป โ ป.. แก้วตาดวงใจของมี๊

Hippo
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 12:55:15 PM »

ถั่วแปปสีม่วงจากคุณ Pawar เพาะ 8 เมล็ด งอกแค่ 2 เมล็ดค่ะ
นำลงดินเรียบร้อยแล้ว

นู๋ ฮิ ป โ ป.. แก้วตาดวงใจของมี๊
Hippo
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 12:58:16 PM »

แก่นตะวันจากคุณ Jayah สรุปแล้วรอดมาทั้งหมด 6 ต้นค่ะ ตอนนี้ยังอนุบาลอยู่ในกระถาง
คาดว่าสุดสัปดาห์นี้จะลงดิน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2013, 01:02:34 PM โดย Hippo » บันทึกการเข้า

Hippo
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 01:01:59 PM »

นี่เป็นเมล็ดฟักทองต่างประเทศพันธุ์ต่างๆ ของพี่ไก่นา
ได้มาปุ๊ป รีบผสมดินเพาะทันที.. ปรากฏว่างอกทุกเมล็ดเลย  อายจัง

รูปนี้ถ่ายตอนยังไม่แตกใบจริง แต่ตอนนี้แยกย้ายกันลงดินเรียบร้อยแล้วค่ะ
*ที่พี่ไก่นากังวลว่าจะไม่งอกเพราะอากาศร้อนเกินไป ปุ๊กก็ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวมั้ยนะคะ เพราะตอนนี้สกลนครอากาศหนาวเย็น.. เช้าๆ นี่ แค่ 16 องศาเท่านั้นเองค่ะ

Hippo
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 01:07:00 PM »

เมล็ดมะเขือเทศสีช็อคโกแลตจากคุณ Tome
ความจริงได้เมล็ดมาตั้งแต่ราวๆ เดือน ก.ย.55 << นานไปมั้ย ยิ้มกว้างๆ

เพาะแล้วก็เพาะอีก เรื่อยๆ มาค่ะ สองรอบที่แล้วเพาะไม่เคยเห็นลูก มีแต่ใบงามๆ ให้ชม มารอดูปีนี้พร้อมกันนะคะว่าจะสำเร็จป่าว

Hippo
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 01:12:03 PM »

ส่วนนี่คือฟักทองเขียวแคระ (ฟักทองมินิ) ของคุณ somchai t
ที่ได้รับเมล็ดมาพร้อมกับ Butternut Squash ที่ปุ๊กขอไปในกระดานขอรับบริจาค

ไม่ทราบว่าเพราะพันธุ์เค้าแคระ (มินิ) หรือว่าปุ๊กปลูกเพี้ยน..
เค้าสูงแค่คืบเองค่ะ เท่าฝ่ามือ.. แต่ริมีดอกแล้ว (น่าจะใช่ดอกนะคะ ตูมๆ อยู่บนยอด)

ที่เห็นนี่คือสองต้นค่ะ ลงไปพร้อมกันในหลุมเดียว.. วันนี้เพาะเพิ่มอีกส่วนที่เหลือ
ไม่รู้ว่าจะได้เห็นลูกมั้ย แต่จะพยายามนะคะ !!!

Hippo
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 01:23:51 PM »

การบ้านอืนๆ จะทยอยนำมาลงนะคะ ขอไปเพาะเมล็ดพันธุ์ต่อค่ะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

kew
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 12:37:45 AM »

เพาะเก่งจังค่ะ กระต่ายก็น่ารัก (ลักที่สุด ) จริง ๆ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

kew
139 ถนนประชาธิปัตย์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
แจ้งส่งซอง  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=78534.0
ส่งการบ้าน  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=75019.0
ไก่นา
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 08:53:01 PM »

นี่เป็นเมล็ดฟักทองต่างประเทศพันธุ์ต่างๆ ของพี่ไก่นา
ได้มาปุ๊ป รีบผสมดินเพาะทันที.. ปรากฏว่างอกทุกเมล็ดเลย  อายจัง

รูปนี้ถ่ายตอนยังไม่แตกใบจริง แต่ตอนนี้แยกย้ายกันลงดินเรียบร้อยแล้วค่ะ
*ที่พี่ไก่นากังวลว่าจะไม่งอกเพราะอากาศร้อนเกินไป ปุ๊กก็ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวมั้ยนะคะ เพราะตอนนี้สกลนครอากาศหนาวเย็น.. เช้าๆ นี่ แค่ 16 องศาเท่านั้นเองค่ะ

แวะเยี่ยมชมการบ้านคุณปุ๊ก เพาะได้เก่งค่ะขึ้นทุกเลย  อายจัง อายจัง
สกลนครอากาศหนาวเย็น ถือว่าได้เปรียบกว่าที่อื่นค่ะ เพราะเมล็ดฟักทองที่ให้ไปจะเป็นพันธุ์ที่ชอบอากาศเย็น...อย่าลืมอัพให้ชมเรื่อยๆนะคะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
Hippo
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 02:34:10 PM »

เพาะเก่งจังค่ะ กระต่ายก็น่ารัก (ลักที่สุด ) จริง ๆ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณค่ะ คุณครู kew
เมล็ดของครูที่ปุ๊กได้รับ ปลูกจนโต ขยายพันธุ์ต่อเองบ้างก็มีนะคะ
- ต้อยติ่งเทศสีชมพู
- บิวตี้เบอรี่
- มะพร้าวทะเลทรายใบผักชี

ขอทยอยหารูปก่อนนะคะ เพราะใช้กล้องมืถือถ่าย ไม่เคยเอาลงคอมฯ เลยค่ะ ตอนนี้บางทีดูๆ เองก็ยังงง.. เอ๊ย.. ต้นอะไรว้าาา  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Hippo
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 02:41:14 PM »

แวะเยี่ยมชมการบ้านคุณปุ๊ก เพาะได้เก่งค่ะขึ้นทุกเลย  อายจัง อายจัง
สกลนครอากาศหนาวเย็น ถือว่าได้เปรียบกว่าที่อื่นค่ะ เพราะเมล็ดฟักทองที่ให้ไปจะเป็นพันธุ์ที่ชอบอากาศเย็น...อย่าลืมอัพให้ชมเรื่อยๆนะคะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

รับทราบค่ะคุณครู อิอิ
แต่ว่า.. หลังจากที่เด็กๆ ลงดินไปเรียบร้อย ดูท่าคงต้องย้ายที่อีกแน่ๆ ค่ะ
เพราะว่าปุ๊กพบปัญหาใหญ่ว่าดินที่นำฟักทองไปลงนั้นต้นไม้ไม่เจริญเติบโต

อย่างภาพด้านบน ฟักทองเขียวแคระ (ฟักทองมินิ) ของพี่ somchai t อ่ะค่ะ มันแคระจริงๆ ไม่ยอมโต
แต่ความจริงแล้ว เจ้าพวกนี้มันต้องเลื้อยได้ ถึงลูกจะแคระยังไงฟักทองก็ต้องทอดยอดสิ โกรธ

ล่าสุดเมื่อเช้าพบว่า Korea Melon ของคุณ Prettymom51 ที่คุณ filmblack นำมาแจกนั้น
ก็แคระแกร็นเหมือนกัน สูงคืบเดียว ออกแล้วอีกแล้ว  โกรธ โกรธ โกรธ

ไว้เย็นๆ จะลงภาพให้ชมค่ะ ร้องไห้ ร้องไห้

Hippo
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 06:06:19 PM »

ชบาเมเปิ้ล ของคุณ gemboy ค่ะ ดอกเพิ่งโรยอาทิตย์กว่าๆ เอง

นี่คือต้น..
ที่จริงมีสองต้น แต่ต้นที่ถ่ายรูปมานี่เค้าแอบมางอกในกระถางชวนชมค่ะ ปล่อยเลยตามเลย  ยิงฟันยิ้ม

Hippo
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 06:09:03 PM »

โกโก้จากคุณ lullaby

Hippo
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 06:12:33 PM »

มะยมแดง จำชือคุณครูไม่ได้ค่ะ งอกแรกๆ โตเร็วมาก
พอได้เท่านี้.. ก็ไม่เห็นโตอีก (คงไม่แคระนะจ๊ะ)

Hippo
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 06:14:56 PM »

ของฝากจากคุณ prettymom51 ที่คุณ filmblack เป็นผู้อาสาแจกจ่ายค่ะ
ทดลองเพาะ 3 เมล็ด งอกทุกต้น  อายจัง

Hippo
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 06:17:59 PM »

ของคุณ prettymom51 เช่นกัน เป็น Korean Melon งอกทุกเมล็ดอีกแล้วว

แต่เอาลงดิน (บริเวณเดียวกับฟักทองเขียวแคระ)
สูงคืบเดียว.. ติดดอกแล้วว (บานแล้วด้วย 1 ดอก.. เป็นผู้ชายยย  โกรธ  )

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 14   ขึ้นบน
  พิมพ์