หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยารักษาโรคไก่ทุกชนิด+วัคซีนชนิดต่างๆ  (อ่าน 8522 ครั้ง)
N_T_K
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 08:41:07 AM »

ขอรบกวนสมาชิกทุกท่านทีมีประสบการณ์เกี่ยวกับการเลี้ยงไก่ แล้วไก่ป่วยเป็นโรคชนิดต่างๆช่วยเข้ามาให้ข้อมูลเกี่ยวกับวิธีการรักษาโรคชนิดต่างๆและยาที่ใช้รักษาโรคชนิดต่างๆ รวมถึงที่มาของการซื้อ-ขาย วัคซีนหรือยารักษาโรคต่างๆให้กับเพื่อนๆสมาชิกทุกท่านที่เจอปัญหาเกี่ยวกับไก่ป่วยเป็นโรคชนิดต่างๆ จะได้รักษาทันท่วงทีและเป็นการช่วยเหลือเพื่่อนๆในเว็บด้วย สมาชิกทุกท่านทีมีประสบการณ์ช่วยแบ่งปันประสบการณ์และฝากที่อยู่สำหรับใช้ในการติดต่อด้วยครับ เพื่อที่จะได้ช่วยไก่ตัวโปรดที่เรารักได้ ขอบคุณครับ

tingly2
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 10:57:53 AM »

อยากรู้เหมือนกัน ทุกวันนี้ใช้ super green หยอด ส่วนฉีด ใช้ของกรมปศุสัตว์ซื้อตามร้าน ส่วนฝีดาษ หาแทบทุกร้านไม่มีเลย เขาบอกว่าต้องไปเอาที่กรมปศุสัตว์เซงเลย ไกลด้วยสิ
N_T_K
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 02:11:43 PM »

ตอนนี้ ผมหาซื้อ วัคซีนได้แล้ว แต่เป็น วัคซีนแยก มี อยู่ 3 ชนิด
1.วัคซีนนิวคลาสเซิล แบบฉีด
2.วัคซีนหลอดลมอักเสษ แบบฉีด
3.วัคซีน กัมโบโร แบบละลายน้ำให้กิน

วัคซีนนิวคลาสเซิล แบบฉีด , วัคซีนหลอดลมอักเสษ แบบฉีด เป็นของค่าย กุสุมา เพราะหาซื้อแบบหยอดไม่ได้ ถ้าต้องการจะซื้อต้องไปหาซื้อที่กรม ปศุสัตว์เท่านั้นที่กรม ปศุสัตว์ ของแต่ละจังหวัดจะมีขาย

แบบฉีดยาจะเอาไว้ฉีดกับไก่ อายุ 5 เดือน ขึ้นไป จะลองใช้กับไก่ ตัวผู้ทั้งหมด  จำนวน 6 ตัว แล้วจะมารายงานผล ให้ทราบ แต่ก่อนฉีด วัคซีนได้ตรวจ สุขภาพ สัตว์แล้วคร่าวๆ เป็นไก่ ตัวผู้ทั้งหมด  จำนวน 6 ตัว ป่วย1 ตัว ที่เหลือ 5 ตัว สุขภาพ สมบูรณ์ดีทุกประการ
ไก่ที่ป่วย1 ตัว มีอาการ เป็นหวัดคอดัง คอครอก ตัวร้อน หน้าอกแหลม ถ่ายเหลว อาหารไม่ย่อย ยังไม่รู้ สาเหตุของการป่วยตอนนี้ก็รักษาตามอาการเบื้องต้นให้โดย
1.ให้ยา ซัลฟาไดซีน ละลายน้ำให้กิน 1CC/น้ำ 2.5 ลิตร แก้หวัด
2.เอายายูเนี่ยน ซัลฟาให้กิน วันละ 1 เม็ด/เช้า ถ้าอาการดีขึ้นจะรักษาเรื่องของหวัด คอครอก คอดัง ต่อไป

วางแผนจะรักษาเรื่องหวัดคอครอก คอดังดังนี้1.ให้ยา ซัลฟาไดซีน ละลายน้ำให้กิน 1CC/น้ำ 2.5 ลิตร แก้หวัด
2.เอายา ซุปเปอร์หวัดคอดัง ให้กิน วันละ 1 เม็ด แล้วสังเกตุอาการ ถ้าไม่หายจะลองถาม คุณ หมอที่เป็นสัตว์แพทย์ดูว่า มียาตัวไหนบ้างที่สามารถ จะรักษาอาการของไก่ที่ป่วยให้ดีขึ้น ถ้าอาการหายหรือดีขึ้นแล้ว จะเข้าโปแกรมทำวัคซีนเลยครับ รบกวนผู้รู้ ช่วยชี้แนะด้วยครับ ผมก็เป็นน้องใหม่ หัดเลี้ยงไก่ 5-6 เดือนเอง ประสบการณ์ไก่ดำมองโกลเรีย แม่พันธุ์ ตาย มา 2 ตัวแล้ว เพราะไปเอามาจากแหล่งที่ไม่ได้ทำวัคซีนมาครับ

ไก่อกแหลม
ถ้าเจอลักษณะเดียวกันนี้
สัตวแพทย์แนะนำให้ใช้ ด๊อกซี่ไซคลิน (ยาคน) ชนิดเม็ด  100 mg. แบ่งยา 1 เม็ดออกเป็น 4 ส่วน 1 ส่วน หรือ 25 mg. ใช้ได้กับไก่ขนาดน้ำหนัก 1 Kg. กินวันละ 1 ครั้ง ต่อเนื่อง 14 วัน
ลองรักษากันดูนะครับ แล้วมาช่วยกัน update หน่อย ได้ผลเป็นอย่างไร

จากกระทู้ของ พี่ วิชัย
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=93085.0

รบกวนช่วยกันดันกระทู้นี้ อย่าให้ตกไป
คนเลี้ยงไก่ ผมว่าแทบทุกคนต้องเคยเจอโรคนี้
ช่วยกันระดมความคิด และแลกประสบการณ์การรักษาโรคนี้หน่อยครับ

ผมว่าจะลองทำตามพี่วิชัยดูครับ ได้ผล ยังไงจะมารายงานผลอีกทีครับ ขอบคุณ ข้อมูลจากพี่วิชัย มากๆเลยครับ
มาอัพเดตเรื่องชนิดยาครับ

ยาซัลฟาไดซีน

รักษาอาการหวัด โดยตรง
ยาเยอร์มไลน์ ใช้ทำความสะอาดเล้าไก่ กำจัดกลิ่นเหม็นได้ดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2013, 01:29:22 PM โดย N_T_K » บันทึกการเข้า
Artit Kranjana
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 02:52:22 PM »

EM เอาไม่อยู่ซะแล้ว ไก่ผมมีอาการป่วยอยู่สองตัวตั้งแต่เมื่อวาน อาการขี้เขียว ขี้ขาว ปนน้ำ ตัวเล็กหน้าซีด ตัวใหญ่หงอนคล้ำ กระเพาะไม่ย่อยอาหาร เปิดหาข้อมูลพบว่าโรคมาลาเรียไก่กับโรคขี้ขาวอาการมันคล้ายกัน ผมเลยไม่รู้เป็นโรคอะไรกันแน่ แต่ที่รู้แน่คือมันท้องเสียเพราะมูลไก่มีน้ำปนเห็นได้ชัด เบื้องต้นผมก็เลยจับฉีดยาอ๊อกซี่เข้าไปตัวละ 1 เข็ม และไปหาซื้อยาด๊อกซี่ไซคลินและซัลฟาเมทผสมน้ำEM กับให้ยาท้องเสียที่คนกินเข้าไปตัวละเม็ด พร้อมทั้งให้กินยาคูลท์ตัวละ 1 หลอดไซริงค์ และให้กินอาหารอ่อน(ผมให้อาหารไก่พื้นเมืองแทนข้าวเปลือก)  เมื่อกี้กลับจากที่ทำงานไปแวะดู อาการดีขึ้นมาก สดใสขึ้นเยอะ ตัวใหญ่หงอนกลายเป็นสีแดง  ตัวเล็กจากหน้าซีดขาวกลายเป็นแดง มูลไก่เริ่มกลับเป็นปกติ
N_T_K
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 05:05:43 PM »

EM เอาไม่อยู่ซะแล้ว ไก่ผมมีอาการป่วยอยู่สองตัวตั้งแต่เมื่อวาน อาการขี้เขียว ขี้ขาว ปนน้ำ ตัวเล็กหน้าซีด ตัวใหญ่หงอนคล้ำ กระเพาะไม่ย่อยอาหาร เปิดหาข้อมูลพบว่าโรคมาลาเรียไก่กับโรคขี้ขาวอาการมันคล้ายกัน ผมเลยไม่รู้เป็นโรคอะไรกันแน่ แต่ที่รู้แน่คือมันท้องเสียเพราะมูลไก่มีน้ำปนเห็นได้ชัด เบื้องต้นผมก็เลยจับฉีดยาอ๊อกซี่เข้าไปตัวละ 1 เข็ม และไปหาซื้อยาด๊อกซี่ไซคลินและซัลฟาเมทผสมน้ำEM กับให้ยาท้องเสียที่คนกินเข้าไปตัวละเม็ด พร้อมทั้งให้กินยาคูลท์ตัวละ 1 หลอดไซริงค์ และให้กินอาหารอ่อน(ผมให้อาหารไก่พื้นเมืองแทนข้าวเปลือก)  เมื่อกี้กลับจากที่ทำงานไปแวะดู อาการดีขึ้นมาก สดใสขึ้นเยอะ ตัวใหญ่หงอนกลายเป็นสีแดง  ตัวเล็กจากหน้าซีดขาวกลายเป็นแดง มูลไก่เริ่มกลับเป็นปกติ
ขอบคุณ ครับ ที่ได้นำความรู้ มาสู่เพื่อนสมาชิกครับ  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: setome
setome
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 08:17:10 PM »

ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะเลยครับ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 07:49:25 AM »

สรุปผลการรักษานะครับ วันแรกให้
1.ยาคูลท์ 1 หลอดไซริงค์ ให้ไก่กิน เช้า - เย็น เหตุผลเพื่อช่วยให้ไก่ย่อยอาหารที่ตกค้าง ไม่งั้นอาหารมันจะเน่าในกระเพาะครับ
2.ให้ยาแก้ท้องเสียสำหรับคนกิน 1 เม็ด
3.ให้ยาด๊อกซี่ไซคลินผสมซัลซาเมทและEM ขนาดน้ำ 5 ลิตร (เราเอาแบ่งกระจายได้นะครับ เพื่อจะได้ให้ไก่ตัวอื่นกินด้วย เพราะให้ตัวเดียวมันกินไม่หมด)
4.ฉีดยาอ๊อกซี่ตัวละ 1 เข็ม
5.งดให้ข้าวเปลือก ให้กินแต่อาหารไก่พื้นเมือง
วันที่สอง ผมสังเกตดูตัวเล็กอาหารในกระเพาะ พบว่าเหลือตกค้างนิด และผมสังเกตดูขี้ไก่ ยังมีน้ำปนหรือเหลว ผมให้ยาแก้ท้องเสียอีก 1 เม็ด งดไม่ให้ยาคูลท์ ให้ยาด๊อกซี่ไซคลินผสมซัลซาเมทและEM  อีกตัวพ่อพันธุ์ยังหงอยซึม ขี้ยังเขียว ขาว มีน้ำปนอยู่ แต่อาหารย่อยเกือบหมด ตัวร้อนมาก ผมเลยจับฉีดอ๊อกซี่อีก 1 เข็ม และให้ซาร่าครึ่งเม็ด เสริมเข้าไป ให้ยาด๊อกซี่ไซคลินผสมซัลซาเมทและEM งดให้ยาคูลท์

วันที่สาม ให้ยาด๊อกซี่ไซคลินผสมซัลซาเมทและEM อย่างเดียว
วันที่สี่ เมื่อเช้าไปดู ตัวเล็กสดชื่น ไม่หงอย หน้าแดง ขี้กลับเป็นปกติ จับตัวเป็นก้อนสีน้ำตาลอ่อน(เพราะให้อาหารไก่พื้นเมือง)แต่ยังมีสีขาวปนนิดหน่อย
ผมจะให้ยาด๊อกซี่ไซคลินผสมซัลซาเมทและEM อีกซัก 2 วัน
ส่วนตัวใหญ่ หน้าแดง สดชื่น ไม่ซึมเหมือนตอนแรก ขี้จับตัวเป็นก้อนไม่เหลวหรือมีน้ำปน แต่ยังเขียว ขาว อยู่ เลยให้กินด๊อกซี่และซัลซาเมทผสม EM ดูแล้วตัวใหญ่คงต้องใช้เวลารักษานานอีกหน่อย

Liked By: jame kp
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 05:55:07 PM »

ผลการรักษาครับ ตัวเล็ก หายสนิทแล้ว แต่ตัวใหญ่ไปเฝ้าพยายมครับ พึ่งตายเมื่อเช้านี้เอง ร้องไห้
N_T_K
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 04:23:49 PM »

ผมเคยใช้ยาฉีด อีก 1 ชนิดนะครับ ที่รักษาโรคหวัดโดยตรงให้กับไก่ได้เลย เพราะไปปรึกษา กับ สัตวแพทย์มาแล้ว สามารถใช้ได้กับไก่และนก เดี๋ยวว่างๆจะอัพรูปมาให้ดูครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ;)แต่ราคาจะค่อนข้างแพงหน่อยนะครับ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2013, 03:20:21 PM โดย N_T_K » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์