หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำทึ่ดินเพื่อการเกษตร ต.พังตรุ อ.ท่าม่วง กาญจนบุรี  (อ่าน 6382 ครั้ง)
CoTtAgE
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 08:12:24 PM »

ความจริงตอนนี้แม่น้ำหวานมีมะม่วงทองดำ(แท้)เพาะเมล็ด สูงประมาณฟุตกว่าแล้ว อยากแจกฟรีให้คนที่อยากได้จริงไปปลูกช่วย
กันอนุรักษ์ไว้ แต่ก็ไม่รู้ว่าจะทำยังไงบ้าง

http://www.thairath.co.th/column/edu/paperagriculturist/266179

มะม่วงทองดำแท้ๆ หายากนะคะ ตอนเด็กๆที่บ้านยายเคยปลูก ต้นนิดเดียวลูกดกมาก สีเหลืองทานอร่อย โดยเฉพาะทานกับข้าวเหนียวมูน แต่ตอนนี้ซื้อจากตลาดรสชาติเปลี่ยนไปไม่อร่อย ถ้าแม่น้ำหวานอยากแจก ลองโพสท์ในบอร์ด แจกต้นไม้ - เมล็ดพันธ์ฟรีสิคะ

yawalug
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 10:05:35 AM »

ยังไม่ได้ดำนินการต่อเลยค่ะ ยังวุ่นวายอยู่กับงาน และงาน และงาน อยู่เลยค่ะ  ขยิบตา

ไม่เป็นไรจ้า ตอนนี้อยู่ในช่วงเก็บตังค์อยู่เหมือนกันค่ะ ซื้อที่ดินทำกิน ต้องใจเย็นๆ ค่อยๆดู ค่อยๆตัดสินใจ เมื่อเราลงหลักปักฐานแล้วเราก็คงไม่อยากย้ายไป

ไหนอีกน่ะค่ะ
GGGGGGGG
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 07:09:10 PM »

เราก็มีที่ดิน ภบท.๕ ในครอบครองและปลูกบ้านมีน้ำไฟฟ้าเรียบร้อยและอยู่อาศัยมา๖ปีกว่าแล้ว แต่ด้วยความที่ยังไม่ไว้ใจใดใดก็ซื้อที่ดินมีโฉนดไว้อีกงานหนึ่งกันความผิดพลาด ในใจลึกๆไม่อยากได้ที่ดินที่ซื้อไว้เพราะไกลความเจริญแต่ที่ดิน ภบท.๕ เราเจริญมากน่าอยู่กว่าตอนนี้ก็ยังไม่มีอะไรมารบกวนจากหน่วงงานไหนเพราะมีคนอาศัยกันทั้งตำบลและไม่มีใครมีโฉนดสักคน แต่ก็ไม่ไว้ใจรัฐบาลจะโดนยึดคืนวันไหนไม่รู้ ที่อยู่กาญจนบุรีอำเภอเมือง ย้ำไม่ไว้ใจอาจจะให้มีการเช่าในเร็ววันนี้ก็เป็นได้ถ้าให้เช่าก็เช่าต่อไปไม่พอใจอาจขายสิทธิ์การเช่าให้เอกชนรายอื่นๆเพราะตอนแรกไม่รู้ว่าเป็นที่ราชพัสดุเห็นชาวบ้านอยู่กันทั้งตำบลและอีกตำบลสอบถามใครๆก็มีแต่หลักฐาน ภบท.๕ ก็เข้าใจผิดซื้อและปลูกบ้านตอนนี้รู้ความจริงเซ็งมากมาก แต่ใจลึกๆถ้าโดนก็โดนกันทั้งตำบลและอีกสองสามตำบล   แต่ผมก็มีที่ดินโฉนดอยู่อีกงานกันไว้แล้ว(สบายใจมากๆ) ใครจะทำแบบผมก็ไม่สงวนสิทธิืมีที่แบบนี้ไว้อยู่อาศัยมีที่โฉนดกรรมสิทธิ์ของเราเป็นที่สำรองไว้ปลูกอะไรไปเรื่อยๆ......
nn_blues
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 01:42:42 PM »

สวัสดีครับคุณ maenumwan ผมปลูกมันสำปะหลังอยู่ก่อนถึงเขานางพิมอ่ะคับ ยินดีที่ได้รู้จักนะคับ...^ ^
nn_blues
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 03:32:08 PM »

สวัสดีครับคุณ maenumwan ผมปลูกมันสำปะหลังอยู่เลยจุดตรงนี้ไปประมาณ 5 กิโล เลยเขานางพิมไปนี...ส อ่ะคับ ยินดีที่ได้รู้จักนะคับ ขอแนะนำนีสนะครับ ผมเคยขับรถเข้าไปตรงนั้น(ตามรูป) เป็นที่ดินจัดสรรก็จริง นานมาแล้ว  และใกล้คลองชลประธานประมาณ 200-300 เมตร แต่ด้วยเหตุอันไดไม่ทราบ ไม่ได้มีการพัฒนาต่อ ปัจจุบัน เป็นที่ดินโล่ง คินดานมาก ลูกรังบ้างแข็งโป๊ก บางส่วนก็กลายเป็นสถานที่ถมเศษกองดิน(ที่ไม่ดี)จากที่อื่น ฯ แล้วก็ค่อนข้างเปลี่ยวด้วยตรงนั้นรู้สึกจะมีบ้านคนแค่หลังเดียว ความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ หาที่ไกล้ๆแถวนั้นที่น่าอยู่กว่ายังมีอีกแยะครับ...^ ^

Liked By: CoTtAgE
CoTtAgE
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 08:30:59 AM »

สวัสดีครับคุณ maenumwan ผมปลูกมันสำปะหลังอยู่เลยจุดตรงนี้ไปประมาณ 5 กิโล เลยเขานางพิมไปนี...ส อ่ะคับ ยินดีที่ได้รู้จักนะคับ ขอแนะนำนีสนะครับ ผมเคยขับรถเข้าไปตรงนั้น(ตามรูป) เป็นที่ดินจัดสรรก็จริง นานมาแล้ว  และใกล้คลองชลประธานประมาณ 200-300 เมตร แต่ด้วยเหตุอันไดไม่ทราบ ไม่ได้มีการพัฒนาต่อ ปัจจุบัน เป็นที่ดินโล่ง คินดานมาก ลูกรังบ้างแข็งโป๊ก บางส่วนก็กลายเป็นสถานที่ถมเศษกองดิน(ที่ไม่ดี)จากที่อื่น ฯ แล้วก็ค่อนข้างเปลี่ยวด้วยตรงนั้นรู้สึกจะมีบ้านคนแค่หลังเดียว ความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ หาที่ไกล้ๆแถวนั้นที่น่าอยู่กว่ายังมีอีกแยะครับ...^ ^

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติม และความคิดเห็นนะคะ เป็นประโยชน์มากเลยค่ะ
ขอบคุณค่ะ ยิ้มเท่ห์
maenumwan
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 04:49:55 PM »

ก่อนอื่นต้องขอโทษคุณ nn_blues ด้วยค่ะที่ทักทายมาแต่ไม่ได้เข้ามาตอบเพราะติดภารกิจหลายอย่างยุ่งจนไม่ได้เข้ามาดู
ไม่ทราบว่าคุณ nn_blues เคยเข้าไปสมัยที่ยังมีต้นมะม่วงต้นใหญ่ๆไหมคะ ก็เลยคิดว่าถ้าปลูกต้นมะม่วงได้ขนาดนี้ ก็น่าจะ
ปลูกต้นอื่นๆได้ แต่ตอนนี้ต้นมะม่วงถูกคนขโมยตัดไปหมดแล้ว น่าเสียดายที่ต้นมะม่วงอายุสิบกว่าปีมาโดนคนเห็นแก่ตัว
ตัดไปทำถ่าน ความฝันที่จะสร้างบ้านต้นไม้สลายไปเลย(คิดไว้สองปีที่แล้วก่อนบ้านต้นไม้ในเรื่องในสวนขวัญจะดัง)

ได้ซื้อที่ในสวนเกษตรธารแก้วตั้งแต่สองปีที่แล้ว และซื้อเพิ่มจนกระทั่งตอนนี้ซื้อไม่ไหวแล้วเพราะราคาแพงขึ้นมาก แปลงที่ซื้อ
จะไม่ห่างจากถนนมาก ดินก็(น่าจะ)ดีจากที่ลองสำรวจด้วยตัวเองแต่แปลงอื่นๆก็ไม่ทราบเหมือนกัน ตลอดสองปีที่ผ่านมาก็จะเข้า
มาดูที่ดินแถวนี้อยู่ตลอดเส้นทางนี้จนถึงหนองตากยาแต่ก็ยังชอบที่นี่ ด้วยเหตุผลหลักๆคือสภาพดินไม่ถูกใช้งานไปปลูกอ้อยหรือ
มันสำปะหลัง และได้การทับถมจากใบมะม่วงก่อนโดนตัดมาเป็นสิบๆปี ดินจึงมีความอุดมสมบูรณ์และปลอดจากจากสารเคมี
Maenumwan ต้องการที่ดินไว้ปลูกพืชสมุนไพร ที่ดินอื่นๆส่วนใหญ่พืชสมุนไพรถูกฆ่าตายไปหมดแล้วด้วยยาฆ่าหญ้า แต่ที่นี่ยังมีคะ
ถนนที่ตัดภายในโครงการก็มีสภาพดีมากเนื่องจากเป็นโครงการจัดสรรถนนในโครงการถูกตัดไว้เพื่อให้เข้าถึงแต่ละแปลงได้ง่าย
ถ้าไปซื้อที่อื่นแล้วตัดถนนภายในแบบนี้จะเสียค่าใช้จ่ายสูงมาก เคยเจอคนที่ซื้อที่ดินไว้แต่เดิมมาดูที่ดินบอกว่าสมัยก่อนที่ซื้อไว้
โครงการสวยมาก ขายราคาไร่ละเกือบล้าน ไม่ทราบว่าได้ยินผิดไปหรือเปล่าแต่ก็ไม่ได้ถามยืนยันกับเค้า เพราะดูเค้าผิดหวังมาก
ที่โครงการกลายมาเป็นโครงการร้างแบบนี้

แต่เรื่องเปลี่ยวนี่แหละของจริงเพราะไม่มีบ้านคนอยู่เลย บ้านที่คุณ nn_blues พูดถึงก็อยู่ไปจนท้ายสุดโครงการ แต่ก็คิดว่าจะมีคนเริ่ม
เข้ามาเรื่อยๆเพราะตอนนี้ที่ดินในโครงการเริ่มมีการเปิดขายหลังจากที่ถูกดองมานาน

ที่พูดถึงเรื่องปลูกอ้อยปลูกมันสำปะหลังว่าทำให้ดินไม่ดีและต้องใช้สารเคมี ก็ต้องขอโทษคุณ nn_blues ด้วย มิได้มีเจตนาจะต่อว่าหรืออะไร
แต่อย่างใด Maenumwan ก็ยังต้องกินแป้งกินน้ำตาล เพียงแต่ไม่ใช่แนวทางเดียวกับเกษตรอินทรีย์ที่ต้องการจะทำ แต่ก็ไม่ได้แบ่งแยกแต่
ประการใดว่าแบบไหนดีแบบไหนไม่ดี ถ้ามีโอกาสได้ไปลงหลักปักฐานที่นั่นแล้วก็ยินดีต้อนรับทุกคนค่ะ ตอนนี้ต้องเป็นมนุษย์เงินเดือนหาเงิน
ไปผ่อนหนี้ที่กู้มาซื้อก่อนค่ะ หมดหนี้เมื่อไหร่คงจะได้เป็นเกษตรพอเพียงเต็มตัว

Liked By: wee
nn_blues
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 01:27:06 PM »

สวัสดีครับคุณ maenumwan ตั้งงบไว้เท่าไหร่อ่ะคับ ถ้าชอบบริเวณนั้น และทำเกษตรแนวปลูกผัก ผมแนะนำแถว ต.แสนตอเลยครับ ไม่เปลี่ยว เพราะคนแถวนี้จะปลูกผักสวนครัวเยอะ เผื่อได้เพื่อนบ้านคอยให้คำปรึกษาด้วย ไม่ห่างจากที่เดิมมากและถ้าโชคดี ได้ที่ติดริมแม่น้ำแม่กลองเลย หรือถ้าไม่ติดแม่น้ำ เอาอีกแถบที่ติดคลองชลประทานก็มีครับ มีทั้งคลองเล็กคลองใหญ่ (ไม่ต้องห่วงเรื่องน้ำสำหรับเขื่อนแม่กลอง ผมเด็กเขื่อนแม่กลองครับ) ส่วนเรื่องตรงไหน ต้องลองเซาะหาดุครับ ผมก็ไม่ค่อยรู้ว่าใครขายมั่ง
    ส่วนเรื่องปลูกมันสัมปะหลัง ไม้ต้องซีเรียสครับ...555 อีกอย่างผมปลูกเเบบไม่ใช้สารเคมี พยายามปลูกด้วยวิธีใหม่(เริ่มแรกก็โดนชาวบ้าน ที่ช่วยปลูกเค้าติติงมาเหมือนกันเรื่องวิธีการปลูก)ไม่พ่นยาฆ่าหญ้ามั่ง ไม่ใช้โน่น นี่ มั่ง แต่ก็เอาน่า....ครูของผมทั้งนั้น  ตอนนี้ก็พอมีวิชาติดตัวมาระดับหนึ่งแระ...^ ^
    เรื่องที่ดินค่อยๆหาเรื่อยๆนะครับ ไม่ต้องรีบร้อน ตัดสินใจดีๆ และขอให้ได้เนื้อคู่ที่ถูกใจนะครับ...^ ^

Liked By: wee
maenumwan
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 04:53:00 PM »

สวัสดีครับคุณ maenumwan ตั้งงบไว้เท่าไหร่อ่ะคับ ถ้าชอบบริเวณนั้น และทำเกษตรแนวปลูกผัก ผมแนะนำแถว ต.แสนตอเลยครับ ไม่เปลี่ยว เพราะคนแถวนี้จะปลูกผักสวนครัวเยอะ เผื่อได้เพื่อนบ้านคอยให้คำปรึกษาด้วย ไม่ห่างจากที่เดิมมากและถ้าโชคดี ได้ที่ติดริมแม่น้ำแม่กลองเลย หรือถ้าไม่ติดแม่น้ำ เอาอีกแถบที่ติดคลองชลประทานก็มีครับ มีทั้งคลองเล็กคลองใหญ่ (ไม่ต้องห่วงเรื่องน้ำสำหรับเขื่อนแม่กลอง ผมเด็กเขื่อนแม่กลองครับ) ส่วนเรื่องตรงไหน ต้องลองเซาะหาดุครับ ผมก็ไม่ค่อยรู้ว่าใครขายมั่ง
    ส่วนเรื่องปลูกมันสัมปะหลัง ไม้ต้องซีเรียสครับ...555 อีกอย่างผมปลูกเเบบไม่ใช้สารเคมี พยายามปลูกด้วยวิธีใหม่(เริ่มแรกก็โดนชาวบ้าน ที่ช่วยปลูกเค้าติติงมาเหมือนกันเรื่องวิธีการปลูก)ไม่พ่นยาฆ่าหญ้ามั่ง ไม่ใช้โน่น นี่ มั่ง แต่ก็เอาน่า....ครูของผมทั้งนั้น  ตอนนี้ก็พอมีวิชาติดตัวมาระดับหนึ่งแระ...^ ^
    เรื่องที่ดินค่อยๆหาเรื่อยๆนะครับ ไม่ต้องรีบร้อน ตัดสินใจดีๆ และขอให้ได้เนื้อคู่ที่ถูกใจนะครับ...^ ^

ขอบคุณค่ะสำหรับคำแนะนำ ได้ตัดสินใจซื้อที่พังตรุไปแล้วค่ะที่สวนเกษตรธารแก้วนี่แหละ ตอนนั้นเมื่อเปรียบเทียบราคากันแล้วที่แสนตอจะแพงกว่า
ที่พังตรุมากทั้งๆที่พังตรุก็เลยมานิดเดียวเอง อาจจะเพราะที่แสนตอมีความเป็นชุมชนมากกว่า ที่ติดแม่น้ำไม่ต้องพูดถึงค่ะ ราคาเกินเอื้อม

ไว้มีโอกาสจะขอเรียนวิชาเกษตรอินทรีย์จากคุณ nn_bluesค่ะ

Liked By: Tommy_LA, wee
Rai_Ninlapat
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 12:32:10 PM »

ถ้าอยากรู้ว่าพื้นที่แถวพังตรุเป็นไง ไปดูในมุมสมาชิก  ไร่นิลพัฒน์ ครับ

อยู่ไม่ไกลจากที่เขาเพลิง ผมทำอยู่ แวะไปชมได้ครับ ยินดีต้อนรับคนเกษตรครับ

ไร่นิลพัฒน์

Liked By: CoTtAgE, Tommy_LA, moowarn, wee
CoTtAgE
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 01:22:44 PM »

ถ้าอยากรู้ว่าพื้นที่แถวพังตรุเป็นไง ไปดูในมุมสมาชิก  ไร่นิลพัฒน์ ครับ

อยู่ไม่ไกลจากที่เขาเพลิง ผมทำอยู่ แวะไปชมได้ครับ ยินดีต้อนรับคนเกษตรครับ

ไร่นิลพัฒน์

ขอบคุณที่ชวนไปดู"ไร่นิลพัฒน์"นะคะ ตามไปดูมาแล้วค่ะ (ในมุมสมาชิก) แอบอิจฉาเล็กๆ แต่ขอชื่นชมจริงๆนะคะ ดูบ้าพลังดีค่ะ  อายจัง

Liked By: Rai_Ninlapat
Rai_Ninlapat
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 09:39:59 PM »

ไร่นิลพัฒน์

ขอบคุณที่ชวนไปดู"ไร่นิลพัฒน์"นะคะ ตามไปดูมาแล้วค่ะ (ในมุมสมาชิก) แอบอิจฉาเล็กๆ แต่ขอชื่นชมจริงๆนะคะ ดูบ้าพลังดีค่ะ  อายจัง
[/quote

-ตอนนี้เปลี่ยนไปมากกว่าที่ลงไว้แล้วครับ แต่ไม่ค่อยมีเวลา update เห็นของใหม่แล้วจะบอกว่ายิ่งกว่าบ้าพลังครับ อิอิ

Liked By: CoTtAgE
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์