หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำทึ่ดินเพื่อการเกษตร ต.พังตรุ อ.ท่าม่วง กาญจนบุรี  (อ่าน 6383 ครั้ง)
CoTtAgE
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 09:06:50 PM »

มีคนเสนอขายที่ดินอยู่แถว อบต.พังตรุ ค่ะ รบกวนสอบถามคุณ Tommy_LA หรือผู้รู้ท่านอื่นๆ ช่วยแนะนำค่ะ

- ถ้าจะปลูกพืชผักสวนครัวแบบผสมผสาน สวนป่า สวนผลไม้ สภาพดินแถวนั้นเหมาะสมหรือไม่คะ เจ้าของบอกว่าที่ดินแถวนั้นส่วนใหญ่ปลูกอ้อย
- ราคาต่อไร่ควรอยู่ที่เท่าไหร่คะ ทั้งโฉนด และ นส.3
- ถ้าเป็นไปได้รบกวนเปรียบเทียบกับที่ดิน อ.อู่ทอง สุพรรณบุรี ให้ด้วยค่ะ ทั้งราคาและคุณภาพดิน หรือมีคำแนะนำอื่นๆ ก็ยินดีรับฟังค่ะ

ขอบคุณมากๆนะคะ  ยิ้มเท่ห์

"เราต้องการใช้ชีวิตอยู่กับธรรมชาติ แบบติดดิน ไม่ต้องไปอวดกับใคร วันๆนั่งดูเป็ด ดูไก่อยู่ริมสระน้ำ มันเป็นชีวิตที่มีความสุขอย่างแท้จริง"  ข้อความนี้แอบคัดลอกบางส่วนมาจากกระทู้ของ ย่าหนูกะปู่บิลค่ะ ตรงใจสุดๆ

Liked By: Ekachaiyan, Sanya_Sr

Tommy_LA
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 11:02:01 PM »

ตอบ 1. ถือว่าเหมาะสม แต่ต้องไถระเบิดดินดานก่อนครับ เพราะปลูกอ้อยกันมานานแสนนาน กลายเป็นดินดานหมดแล้วครับ
http://oss101.ldd.go.th/web_thaisoilmap/central/Kanchanaburi/kbr_map/kbr_map62/7106/710610.pdf
ตอบ 2. นส 3 ราว ไร่ละ 8 หมื่นบาท นส3 ก. ราวไร่ละ 1.2 แสนบาท โฉนด ราวไร่ละ 1.5 แสนบาท +- 20% ครับ
ตอบ 3. อ.อู่ทอง ไม่ทราบตำบลใด แต่โดยรวมไม่มีความแตกต่างอยากมีนัยยะ เว้นแต่อู่ทองมีส่วนที่เป็นภูเขา วิวสวยครับ แต่แล้งกว่านิดๆ
http://oss101.ldd.go.th/web_thaisoilmap/central/Suphanburi/sp_09.htm

เป็นผมเลือกอู่ทองครับ เพราะว่าเป็นสุพรรณบุรี ถนนหนทางสะดวกกว่ามากมายครับ  จุมพิต
CoTtAgE
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 02:00:38 PM »

สวัสดีวันพ่อค่ะคุณ Tommy

ขอบคุณมากมายสำหรับข้อมูลนะคะ อยากจะทำความฝันให้เป็นจริง แต่ความรู้ยังเป็นศูนย์อยู่เลยค่ะ มีแต่ใจล้วนๆ โชคดีมี "เกษตรพอเพียง" เป็นแหล่งเรียนรู้ เป็นเพื่อนร่วมฝัน เมื่อวานเริ่มหัดทำปุ๋ยหมักแบบไม่กลับกองจากเศษใบไม้และต้นหญ้าที่ขึ้นรกๆข้างบ้าน เริ่มต้นเตาะแตะค่ะ

ยังติดตามความคืบหน้าโครงการที่ห้วยกระเจาอยู่นะคะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ ยิ้มเท่ห์

Liked By: Tommy_LA, Sanya_Sr
maenumwan
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 02:39:38 PM »

ในส่วนตัวแล้วคิดว่าทำเลที่พังตรุดีมากด้วยเหตุผลที่ว่า
1.ใกล้กรุงเทพฯ เดินทางสะดวกมากๆ โดยเฉพาะเมื่อมอเตอร์เวย์สาย 81 เสร็จ
2.มีทิวทัศน์เป็นภูเขาล้อมรอบสวยงาม
3.มีคลองชลประทาน และแหล่งน้ำอุดมสมบูรณ์
4.ไม่มีประวัติน้ำท่วม
5.กาญจนบุรีจะกลายเป็นเมืองสำคัญที่ติดต่อกับท่าเรือทวายของพม่าได้

และถ้าให้เจาะจงไปเลยว่าพังตรุตรงไหนขอแนะนำให้ไปหาที่ดินในโครงการสวนเกษตรธารแก้วเดิม
ซึ่งนอกจากข้อดีข้างต้นแล้ว สวนเกษตรธารแก้วมีข้อดีคือ
1.เป็นที่ดินจัดสรรเพื่อการเกษตรเดิม (เคยมีต้นมะม่วงใหญ่จำนวนมาก แต่ปัจจุบันได้ถูกตัดไปหมดแล้ว)
อย่างไรก็ตามที่ดินไม่ได้ถูกใช้ทำไร่อ้อย ไร่มัน เหมือนที่ดินอื่นๆในบริเวนนี้ จึงยังอุดมสมบูรณ์และปลอดจากเคมี
เหมาะกับการทำเกษตรอินทรีย์มาก
2.ถนนในโครงการที่มีอยู่เดิม ยังอยู่ในสภาพที่ดีมากๆ
3.ที่ตั้งอยู่ประมาณกม.14 (ก่อนถึงวัดเขาเพิง) จากแยกท่ามะกา ถนนแสงชูโตสายใหม่ เดินทางสะดวกถนนสภาพดี
4.ทำเลของสวนเกษตรธารแก้วเป็นทำเลที่ได้เลือกสรรแล้วเมื่อยี่สิบปีก่อน มีทิวทัศน์ที่สวยงาม

สำหรับเรื่องราคาหรือผู้ขาย ไม่กล้าแนะนำค่ะ เพราะไม่มีส่วนได้เสียใดๆ เป็นเพียงคนนึงที่ชอบศักยภาพของที่ดินแถวนี้
ได้กู้เงินซื้อไว้สำหรับทำเกษตรพอเพียงเมื่อลาออกจากงานแล้ว ก็เลยอยากให้เพื่อนในเกษตรพอเพียงที่เป็นเกษตรอินทรีย์
มาอยู่ด้วยกันเยอะๆ ค่ะ ตอนนี้มองไปทางไหนก็มีแต่คนปลูกอ้อย ปลูกมัน
maenumwan
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 03:06:19 PM »

เพิ่มเติมอีกนิดเรื่องการเดินทาง ตอนที่หาซื้อที่ดิน ก็เล็งไปที่สุพรรณบุรี เพราะเป็นคนนนทบุรี ไม่เคยคิดเคยฝันค่ะว่าจะไป
ฝากอนาคตไว้ที่กาญจนบุรี แต่ด้วยความที่ชอบไปดูที่ดินโน่นนี่ก่อนซื้อ พอซื้อแล้วก็ไม่ได้ไปดูที่ไหนให้เกิดกิเลสอีก
ตอนนั้นในเรื่องของการเดินทาง ตัดสินใจเลือกพังตรุแทนที่สุพรรณบุรีเพราะว่า
1.ถนนดีมากด้อยกว่าเส้นสุพรรณบุรีเพียงเล็กน้อย
2.สามารถเดินทางได้ 2 เส้นทาง คือ นครชัยศรี หรือ บางเลน กำแพงแสน ในขณะที่สุพรรณบุรีมีเส้นทางเดียวและตอนนี้รถติดมากๆ
เพราะคนเลี่ยงการเดินทางขึ้นเหนือจากสายเอเซีย มาใช้สายสุพรรณบุรีเยอะมาก แต่ก่อนยังเคยไปกินอาหารอร่อยๆถูกๆที่สุพรรณบุรี
บ่อยๆแต่เดี๋ยวนี้ต้องเลิกเพราะวันอาทิตย์ขากลับเข้ากรุงเทพรถเยอะมาก(เกลียดคนเห็นแก่ตัวขับรถแซงซ้ายขอบทางแล้วมาเบียดเข้า
คนที่ขับมาตามปกติก็ติดกันไป)
3.โครงการมอเตอร์เวย์สาย 81 อนุมัติแล้ว เป็นการซื้ออนาคตและเพิ่มทางเลือกในการเดินทางอีกสายหนึ่ง ในขณะที่เส้นสุพรรณบุรี
ยังไม่มีข่าวการสร้างเส้นทางใดๆ ในขณะที่รถมากขึ้นๆทุกวัน (หรือเราคิดไปเองนะ)
maenumwan
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 04:32:24 PM »

สำหรับคนที่สนใจว่าสวนเกษตรธารแก้วเดิมอยู่ที่ไหน สภาพเป็นยังไงบ้าง ยังไม่ต้องขับรถไปดูค่ะ
ใช้แผนที่ google กำหนดสถานที่ วัดเขาเพิง เลื่อนมาทางขวานิดนึง จากถนน 3209 สามารถ
เลี้ยวเข้าไปดูภาพด้วย street view ได้เลย ตามเส้นสีน้ำเงิน แต่นี่เป็นภาพต้นปี ตอนนี้ที่ดินติดถนน
ที่เห็นโล่งๆ มีคนซื้อแล้วปลูกอ้อยไปเรียบร้อยแล้ว แต่เข้าใจว่าระยะยาวคงกะว่าจะทำร้านค้ามากกว่า
ทำการเกษตร

Liked By: Ekachaiyan
CoTtAgE
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 04:48:52 PM »

ในส่วนตัวแล้วคิดว่าทำเลที่พังตรุดีมากด้วยเหตุผลที่ว่า
1.ใกล้กรุงเทพฯ เดินทางสะดวกมากๆ โดยเฉพาะเมื่อมอเตอร์เวย์สาย 81 เสร็จ
2.มีทิวทัศน์เป็นภูเขาล้อมรอบสวยงาม
3.มีคลองชลประทาน และแหล่งน้ำอุดมสมบูรณ์
4.ไม่มีประวัติน้ำท่วม
5.กาญจนบุรีจะกลายเป็นเมืองสำคัญที่ติดต่อกับท่าเรือทวายของพม่าได้

ขอบคุณมากๆนะคะคุณ maenumwan สำหรับคำแนะนำดีๆ น้อมรับไว้พิจารณาค่ะ  ยิ้มเท่ห์
สำหรับสวนเกษตรที่ว่า ราคาไร่ะประมาณเท่าไหร่คะ อยากทราบเป้นไกด์ไลน์ค่ะ
maenumwan
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 08:53:58 PM »

ที่ดินเป็นโฉนด ราคาประเมิน 120,000 บาทค่ะ ขอให้ได้ที่ดินที่ถูกใจนะคะ เหนื่อยที่จะหาจะไปดูด้วยตัวเอง
ก็ต้องยอม ถ้าเราไปยืนอยู่ในที่ดินที่จะซื้อแล้วเรารู้สึกชอบแล้วค่อยซื้อ แต่ถ้ารู้สึกเฉยๆหรือมีอะไรที่ยังไม่ค่อยชอบ
อย่าเพิ่งซื้อค่ะ สำหรับของแม่น้ำหวานนี่กะว่าจะซื้อไว้ ปลูกพืชผักสมุนไพร ปลูกไม้ป่า ปลูกไม้ไทยหายาก
ปลูกผักอินทรีย์ ปลูกผลไม้ต่างๆเช่น มะม่วง ทุเรียน กล้วย ที่หายากในปัจจุบัน เพื่ออนุรักษ์ไว้ แต่ตอนนี้ยัง
ไปทำไม่ได้ต้องทำงานมาผ่อนจ่ายค่าที่ดินก่อนค่ะ

Liked By: Tommy_LA, Ekachaiyan, wee
CoTtAgE
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 11:56:27 PM »

ที่ดินเป็นโฉนด ราคาประเมิน 120,000 บาทค่ะ ขอให้ได้ที่ดินที่ถูกใจนะคะ เหนื่อยที่จะหาจะไปดูด้วยตัวเอง
ก็ต้องยอม ถ้าเราไปยืนอยู่ในที่ดินที่จะซื้อแล้วเรารู้สึกชอบแล้วค่อยซื้อ แต่ถ้ารู้สึกเฉยๆหรือมีอะไรที่ยังไม่ค่อยชอบ
อย่าเพิ่งซื้อค่ะ สำหรับของแม่น้ำหวานนี่กะว่าจะซื้อไว้ ปลูกพืชผักสมุนไพร ปลูกไม้ป่า ปลูกไม้ไทยหายาก
ปลูกผักอินทรีย์ ปลูกผลไม้ต่างๆเช่น มะม่วง ทุเรียน กล้วย ที่หายากในปัจจุบัน เพื่ออนุรักษ์ไว้ แต่ตอนนี้ยัง
ไปทำไม่ได้ต้องทำงานมาผ่อนจ่ายค่าที่ดินก่อนค่ะ

ขอบคุณแม่น้ำหวานมากนะคะ  ยิ้มเท่ห์
ตามเข้าไปดูในอากู๋ เห็นเป็นที่โล่งๆ มีถนนคอนกรีต กะเสาไฟ และไร่อ้อย ยังไม่มีบ้านหรือต้นไม้ใหญ่อื่นๆปลูกเลยใช่ไหมคะ คล้ายๆเป็นสวนเกษตรร้าง
ไม่แน่ใจว่าภาพในอากู๋จะเป็นภาพ update ล่าสุดหรือเปล่า
คุณแม่น้ำหวานซื้อที่นี่แล้วหรือคะ ได้เช็คสภาพดินหรือยังคะว่าเหมาะสมกับต้นไม้ที่เราจะปลูกน่ะค่ะ ที่กลัวที่สุดคือที่ดินที่มีชั้นดินตื้น ข้างล่างเป็นชั้นหิน
กลัวว่าจะมีปัญหากับต้นไม้ที่มีระบบรากลึกๆน่ะค่ะ ตามความคิดตัวเองน่าจะแก้ไขยากกว่าดินโทรมเสื่อมสภาพค่ะ

maenumwan
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 10:18:12 AM »

ใช่ค่ะ ยังไม่มีใครมาพักอาศัยอยู่เลย เป็นสวนเกษตรร้าง สองปีที่แล้วแม่น้ำหวานได้มาดูและคิดว่าเป็นโครงการที่จัดสรรได้ดีมาก
เหมาะกับที่จะซื้อที่ดินไว้เพื่อทำเกษตรพอเพียง ที่ดินเป็นโฉนดได้ขายแบ่งแปลงละประมาณ 2 ไร่ ซึ่งก็เหมาะกับแม่น้ำหวาน
ถนนเป็นลาดยางค่ะไม่ใช่คอนกรีตแต่สภาพถนนดีมาก ตอนนั้นแม่น้ำหวานก็คิดถึงเรื่องการเดินทางการขนส่งก่อน เนื่องจากเป็นที่ดิน
จัดสรรแปลงเล็กแปลงน้อยก็มีถนนเข้าถึงทุกแปลง ต่อมาก็พิจารณาเรื่องน้ำและดิน สอบถามหลายๆคนก็ค่อนข้างจะมั่นใจว่าสามารถ
เจาะน้ำบาดาลได้ แต่เห็นชาวบ้านใกล้เคียงเค้าจะใช้วิธีขุดบ่อกัน

ส่วนดินนั้นไม่แน่ใจเรื่องความลึกของชั้นดินค่ะ แต่ตอนนั้นพื้นที่เป็นสวนมะม่วง ต้นใหญ่ๆแต่ละต้นอายุไม่ต่ำกว่าสิบปี
แม่น้ำหวานยังแอบวาดภาพว่าจะสร้างบ้านเล็กไว้บนต้นมะม่วง ก็มีความกังวลเรื่องสภาพดินเหมือนกันแต่พอเห็นต้นมะม่วงที่เติบใหญ่
เต็มไปหมด พื้นดินก็มีพืชคลุมดินนานาชนิดปกคลุมก็เลยคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหา หลังจากซื้อที่แปลงแรกได้ก็เกิดน้ำท่วมใหญ่ปี 54
บ้านที่นนท์เสียหายมาก สิ่งที่เสียดายมากที่สุดคือต้นไม้ที่ปลูกไว้รอบๆบ้าน กว่าจะเข้าที่เข้าทางแม่น้ำหวานก็ไม่ได้มาที่พังตรุอีกเลย
เป็นปี แล้วแม่น้ำหวานก็กลับมาอีกครั้ง สิ่งที่ได้เห็นก็ทำให้หดหู่ใจมากคือต้นมะม่วงใหญ่ๆที่เคยให้ความร่มรื่น ให้ผลแ่่ก่ชาวบ้านแถวนั้น
มาเก็บกิน ถูกคนเห็นแก่ตัวตัดเอาไม้ไปจนเหลือแต่พื้นที่โล่งๆอย่างที่เห็นแหละค่ะ ต้นคูนต้นใหญ่ๆออกดอกสีเหลืองตามขอบถนนก็โดนตัด
ทำให้ท้อถึงกับจะทิ้งที่นี่ไปเหมือนกัน แต่จากที่ได้อ่านประสบการณ์เพื่อนในเกษตรพอเพียงบ้าง ประสบการณ์ที่รับทราบ
ด้วยตัวเอง หนีไปที่ไหนก็ไม่พ้นคนเห็นแก่ตัวเห็นแก่ได้ ความพร้อมของที่นี่ก็ค่อนข้างดีเมื่อเทียบกับที่อื่นๆที่ราคาพอๆกัน ก็เลยตัดสินใจว่า
จะปักหลักที่นี่แต่คงจะเริ่มลงมือทำอะไรเมื่อเราพร้อมที่จะไปอยู่ดูแลทรัพย์สินของเรา ซึ่งความจริงแล้วก็ไม่ใช่ของมีค่าอะไรแต่เป็นต้นไม้
ที่เราเฝ้าดูการเติบโตของเค้าและจะรู้สึกเศร้าใจมากถ้าจะถูกตัดไปในชั่วพริบตาเดียวโดยคนเห็นแก่ตัวบางคน ปีนี้แม่น้ำหวานก็เลยกัดฟันซื้อ
ที่เพิ่มอีกแปลงนึง ราคาสูงกว่าราคาประเมิน 120,000 ต่อไร่ แต่ก็ตัดสินใจซื้อเพราะเป็นที่ที่ติดกับแปลงเดิมที่เคยซื้อไว้

ถ้าจะพูดถึงข้อเสียก็มีอย่างนึงคือไฟฟ้าค่ะ ตอนนี้มีไฟฟ้าตามแนวถนนถ้าต้องการไฟฟ้าจะต้องดึงเข้ามา มีเสาอยู่แล้วเป็นบางช่วง
สำหรับแม่น้ำหวานเองที่คิดไว้อยากจะใช้พลังงานทดแทนมากกว่าโดยใช้กังหันลมหรือโซลาร์เซลล์ แต่ค่าใช้จ่ายยังไม่คุ้มหรอกนะคะ
ดึงไฟฟ้าเข้ามาใช้จะถูกกว่า แต่ก็ตั้งใจไว้ว่าอยากให้เป็นแหล่งเรียนรู้เรื่องพลังงานทดแทนด้วย แต่เป็นเรื่องในอนาคตค่ะ ค่อยคิดอีกที
ว่าไหวไหม

ภาพกูเกิลน่าจะเป็นช่วงต้นปีนี้นะคะ ตอนนี้ที่เป็นที่โล่งริมถนนมีคนมาปลูกอ้อยแล้ว แต่ในโครงการแม่น้ำหวานยังไม่เห็นใครมาทำไร่อ้อยหรืออะไร
นะคะ ไม่ทราบคุณCoTtAgeเห็นไร่อ้อยช่วงไหน อาจจะมีช่วงลึกๆข้างหลังแม่น้ำหวานไม่ค่อยได้เข้าไปเลยไม่ได้สังเกตค่ะ ภาพนี้เป็นภาพกูเกิล
ที่มองจากในโคงการออกมาที่ถนน

CoTtAgE
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 11:59:45 AM »

ภาพกูเกิลน่าจะเป็นช่วงต้นปีนี้นะคะ ตอนนี้ที่เป็นที่โล่งริมถนนมีคนมาปลูกอ้อยแล้ว แต่ในโครงการแม่น้ำหวานยังไม่เห็นใครมาทำไร่อ้อยหรืออะไร
นะคะ ไม่ทราบคุณCoTtAgeเห็นไร่อ้อยช่วงไหน อาจจะมีช่วงลึกๆข้างหลังแม่น้ำหวานไม่ค่อยได้เข้าไปเลยไม่ได้สังเกตค่ะ ภาพนี้เป็นภาพกูเกิล
ที่มองจากในโคงการออกมาที่ถนน

ดีค่ะแม่น้ำหวาน ยิ้มเท่ห์
ตามอากู๋ไปเรื่อยๆด้านท้ายๆโครงการ เห็นมีไร่อ้อยใหญ่หลายแปลงค่ะ
เรื่องไฟฟ้าค่าดึงสายคงจะหลายตังค์อยู่นะคะเพราะยังไม่มีใครไปอยู่เลย ต้องดึงจากถนนใหญ่ น่าจะเป็นปัญหาใหญ่พอสมควรเชียวค่ะ
ส่วนเรื่องดินลองตามดูที่ Link http://oss101.ldd.go.th/web_thaisoilmap/central/Kanchanaburi/kbr_map/kbr_map62/7106/710610.pdf

คุณ Tommy มีน้ำใจเอื้อเฟื้อข้อมูลค่ะ

ดีจังค่ะที่มีเพื่อนร่วมแนวทาง ตอนนี้กำลังเก็บเกี่ยวข้อมูล และทำบททดสอบตัวเองอยู่ค่ะ ยังช้าๆอยู่เลยค่ะ
แต่ดูแล้วแม่น้ำหวานมีความมุ่งมั่นและมีการวางแผนที่ดีจังเลยนะคะ  อายจัง ขอให้ได้สมดังความตั้งใจนะคะ

maenumwan
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 01:31:51 PM »

ขอบคุณค่ะ ปกติก็จะเข้ามาอ่านอยู่เรื่อยๆแต่ไม่ค่อยได้โพสตอบอะไร
คุณ Tommy_LA ก็ขยันตอบให้ความรู้มาตลอด ก็ถือโอกาสขอบคุณมา ณ ที่นี้ค่ะ
เอาใจช่วยคุณ CoTtAge เช่นกันค่ะ สำหรับของแม่น้ำหวานถ้าได้เริ่มแล้วก็คงจะ
มาตั้งกระทู้เพื่อแลกเปลี่ยนประสบการณ์กับเพื่อนๆ

ไม่ได้มีแผนอะไรมากหรอกค่ะ ก็กะว่าถ้ามีที่แล้วก็จะปลูกต้นไม้ที่อยากปลูกเยอะแยะเลย
ไปปลูกไว้กว่าเราจะได้ไปอยู่ก็คงโตพอดี แต่เมื่อมีอุปสรรคเรื่องยังไม่มีเวลาที่จะไปดูแล
ก็คงปล่อยไว้ก่อนแล้วค่อยไปลุยทีเดียวเมื่อพร้อม

ใจเย็นๆค่ะ ไม่ต้องไปรีบเร่งรัดตัวเอง ไปช้าๆแต่มั่นคงดีกว่าค่ะ

Liked By: Ekachaiyan, Tommy_LA, wee, erawan
CoTtAgE
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 04:56:06 PM »

สิ่งแรกที่อยากทำเลยนะคะถ้ามีที่ดินแล้วคือ ขุดบ่อ สร้างแหล่งกำเนิดชีวิตให้กับผืนดินก่อนเลย มีน้ำ มีชีวิตค่ะ แล้วค่อยหาทางให้อาหารบำรุงดิน เป็นคนชอบพิสูจน์ ชอบทดลองค่ะ ทฤษฎีต่างๆที่ใครว่าดี จะนำมาเป็นแนวทาง และประยุกต์ให้ดี และเหมาะสมยิ่งๆขึ้น
ในบ่อ - อยากเลี้ยงปลาไทยๆ ที่หาอยาก กระแห ตะเพียนทอง แรด เสือตอ กระโห้....เคยเลี้ยงมาแล้วค่ะ
ต้นไม้ - อยากทดลองปลูกไม้ผลพันธ์ดีๆ ขึ้นชื่อของแต่ละจังหวัด อย่างละ 2-3 ต้น อยากทดลองดูว่า ที่ดินของเรา จะปลูกอะไรได้บ้าง และได้ดีขนาดไหน อยากทดลองเพาะเมล็ดพืชที่เขาว่าเพาะอยากๆ เพาะไม่ขึ้น อยากทดลอง ทดลอง ทดลอง บราาาาาา  เยอะแยะเลยค่ะที่อยากทำแต่ยังไม่ได้ทำ ยิงฟันยิ้ม
เพ้อหย่ายแล้วค่ะ ยิ้มกว้างๆ เฮ้อ ฝันของฉัน แค่ฝันก็มีฟาร์มสุขขขขขขข

Liked By: Ekachaiyan, Tommy_LA, wee
maenumwan
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 01:03:03 PM »

แม่น้ำหวานเป็นเกษตรกรแบบครบวงจรไม่ได้ก็ตรงทำใจไม่ได้ที่จะเอาสัตว์เลี้ยงมากินนี่แหละ ถ้าได้ไปอยู่ก็คงจะเลี้ยงปลาไทย
เหมือนกัน ที่แม่น้ำหวานชอบก็ ปลากราย ปลากะโห้ นอกจากปลาก็อยากเลี้ยงไก่แจ้ ห่าน และที่อยากเลี้ยงมากๆก็คือ ควาย
แต่สัตว์เลี้ยงนี่ถ้าไม่พร้อมจริงๆ ไม่มีเวลา ก็คงจะยังไม่เลี้ยง

ผลไม้นี่ก็อยากปลูกเยอะเลย เป็นคนนนทบุรี ยังไงก็ต้องปลูกมะม่วงยายกล่ำ แต่ที่ชอบมากๆเลยในตระกูลมะม่วงก็ต้องแขกขายตึก
ถ้ากล้วยก็ พม่าแหกคุก สาวกระทืบหอ เริ่มจะฝันไปกันใหญ่แล้วเหมือนกันค่ะ แต่ถ้าเมื่อไรฝันเป็นจริงก็ยินดีต้อนรับไปเยี่ยมชมค่ะ

ความจริงตอนนี้แม่น้ำหวานมีมะม่วงทองดำ(แท้)เพาะเมล็ด สูงประมาณฟุตกว่าแล้ว อยากแจกฟรีให้คนที่อยากได้จริงไปปลูกช่วย
กันอนุรักษ์ไว้ แต่ก็ไม่รู้ว่าจะทำยังไงบ้าง

http://www.thairath.co.th/column/edu/paperagriculturist/266179
yawalug
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 03:51:18 PM »

ถ้าคุณ CoTtAge จะไปดูที่ดินในโครงการสวนเกษตรธารแก้ว ฝากดูเผื่อด้วยน่ะค่ะ คือฉันก็มีแนวคิดแบบเดียวกันค่ะ เป็นเกษตรอินทรีย์ ปลูกทุกอย่างที่กิน

กินทุกอย่างที่ปลูก หากเหลือก็แบ่งปันกัน แล้วค่อยคิดค้าขายหากมีช่องทาง ฉันอยากอยู่ใกล้กับคนที่มีแนวคิด  และอุดมการณ์ เหมือนกัน จะได้คอยช่วย

เหลือซึ่งกันและกัน เพราะฉันเองก็เป็นมือใหม่หัดเดินเหมือนกันค่ะ
CoTtAgE
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 08:01:45 PM »

ถ้าคุณ CoTtAge จะไปดูที่ดินในโครงการสวนเกษตรธารแก้ว ฝากดูเผื่อด้วยน่ะค่ะ คือฉันก็มีแนวคิดแบบเดียวกันค่ะ เป็นเกษตรอินทรีย์ ปลูกทุกอย่างที่กิน

กินทุกอย่างที่ปลูก หากเหลือก็แบ่งปันกัน แล้วค่อยคิดค้าขายหากมีช่องทาง ฉันอยากอยู่ใกล้กับคนที่มีแนวคิด  และอุดมการณ์ เหมือนกัน จะได้คอยช่วย

เหลือซึ่งกันและกัน เพราะฉันเองก็เป็นมือใหม่หัดเดินเหมือนกันค่ะ

ยังไม่ได้ดำนินการต่อเลยค่ะ ยังวุ่นวายอยู่กับงาน และงาน และงาน อยู่เลยค่ะ  ขยิบตา
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์