หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บัวดิน ช่วยดูหน่อยค่ะ  (อ่าน 1513 ครั้ง)
pari2179
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 09:05:29 PM »

บกวนดูบัวดินให้หน่อยค่ะไม่ทราบเป็นพันธุ์ไหน พอดีไปซื้อมาค่ะ ไม่แน่ใจ ชื่อพันธุ์ พอดีจะซื้อเพิ่มแต่มันกลัวซ้ำกัน
ดอกที่1

ดอกที่2.

Liked By: Kan Ja, nongkarak, jomk

watcharam
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 10:11:02 PM »

บกวนดูบัวดินให้หน่อยค่ะไม่ทราบเป็นพันธุ์ไหน พอดีไปซื้อมาค่ะ ไม่แน่ใจ ชื่อพันธุ์ พอดีจะซื้อเพิ่มแต่มันกลัวซ้ำกัน
ดอกที่1

ดอกที่2.

สีเหลืองบางมุมไม่ชัดเจน ผมคิดว่าน่าจะเป็นบางกอกเยลโล่ หรือไม่ก็พิมูลิน่าแต่ที่บ้านผมก็ยังไม่ได้ชมพิมูเพราะเพิ่งจะมีเข้าบ้านมาครับ   ส่วนอีกตัวคิดว่าน่าจะเป็นบัวดินฮอลแลนตัวที่มีขายทั่วไปในบ้านเราครับ ไม่น่าจะเป็นตัวพิเศษครับ

Liked By: Kan Ja, nongkarak, jomk
pari2179
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 10:46:42 PM »

ขอบคุณค่ะ  รูปถ่ายไว้น้อยค่ะ พอดีตกใจที่สีมันเหลืองมากค่ะ เหลืองกว่าเหลืองอ่อนปกติ

Liked By: nongkarak
kakkak
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 11:02:23 AM »

สีเหลืองไม่ใช่พริมูลิน่าแน่นอนครับ  ดูจากใบและโคนต้น พริมูลิน่าจะใบแบนๆ ขอบใบจะคม และโคนใบมีสีออกแดงๆ ครับ  ส่วนตัวนี้ ใบเป็นรูปทรงกลมซ้อนกัน ขอบใบมน น่าจะเป็นสีครีม ทั่วไป ตามบ้านเราละครับ
pari2179
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 05:58:51 PM »

สีเหลืองไม่ใช่พริมูลิน่าแน่นอนครับ  ดูจากใบและโคนต้น พริมูลิน่าจะใบแบนๆ ขอบใบจะคม และโคนใบมีสีออกแดงๆ ครับ  ส่วนตัวนี้ ใบเป็นรูปทรงกลมซ้อนกัน ขอบใบมน น่าจะเป็นสีครีม ทั่วไป ตามบ้านเราละครับ

ค่ะขอบคุณค่ะ สีเหลืองนึกว่าจะได้ตัวใหม่ เพราะสีมันไม่เหลือง ครีมเดิมที่มี มันเหลืองน้อยกว่า พริมูลิน่า แต่เข้มกว่า เหลืองอ่อนเดิมที่มี เลยไม่แน่ใจว่ามันไปผสมกันตอนไหน แล้วได้ลูกมาใหม่ไม โชคดี พริมูลิน่าเพิ่งบานไปเลยขอบคุณค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์