หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 [22]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมมิตร  (อ่าน 70977 ครั้ง)
ไก่นา
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #336 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 02:32:00 AM »

วันนี้ได้รับกิ่งพันธุ์หม่อนและมะเดื่อจากคุณไก่นา ผ่านมือน้องกิ้วแล้ว
ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ จะดูแลประคับประคองอย่างดี หวังว่าคนทางใต้จะได้มีโอกาสกิน
หม่อนขาวสเปนกับเขาบ้าง  ยิ้มกว้างๆ

ขอให้สมปรารถนาค่ะ กิ่งหม่อนไก่ก็ไม่ค่อยมีประสบการณ์เท่าไหร่ เหลือไว้ชำเองสองกิ่งไม่รู้รอดรึเปล่า ยิ้มเท่ห์

unun06
*

« ตอบ #337 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 02:41:14 PM »

วันนี้ได้รับกิ่งพันธุ์หม่อนและมะเดื่อจากคุณไก่นา ผ่านมือน้องกิ้วแล้ว
ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ จะดูแลประคับประคองอย่างดี หวังว่าคนทางใต้จะได้มีโอกาสกิน
หม่อนขาวสเปนกับเขาบ้าง  ยิ้มกว้างๆ

ขอให้สมปรารถนาค่ะ กิ่งหม่อนไก่ก็ไม่ค่อยมีประสบการณ์เท่าไหร่ เหลือไว้ชำเองสองกิ่งไม่รู้รอดรึเปล่า ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณค่ะคุณไก่นา ผ่านมา3-4 วันแล้ว ถ้าออกหน้าบ้านก็จะไปดูทุกครั้งว่ายังอยู่ดีหรือเปล่า  ยิ้มกว้างๆ
ตกลงกับน้องกิ้ว ว่าของน้องกิ้วใช้วิธีอบ แต่ของunun ไม่อบ  ดูสิว่าอย่างไหนรอดกว่ากัน ยิงฟันยิ้ม
k.pi
*

« ตอบ #338 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 11:10:06 AM »

ถ้าเพื่อนสมาชิกท่านใดสนใจจะนำไปปลูกบ้าง บอกมาได้ครับ ผมจะตัดกิ่งส่งไปให้ลองชำกันดู สนใจมาก ๆค่ะ จะต้องทำอย่างไรบ้างค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แจ้งที่อยู่ไว้ทาง IM เลยครับ ถ้าสะดวกเมื่อไหร่ผมจะตัดส่งไปให้ครับ อีกประการหนึ่ง ช่วงนี้อากาศยังร้อนอยู่ ความชื้นในอากาศก็ยังน้อย การชำก็คงจะหวังผลได้น้อยครับ

กิ้วขอรับกิ่ง มาลองวิชาค่ะ
อยากปลูก

Liked By: Huy54, RS2518, laihan, uthai61221, kew
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2015, 07:15:44 AM โดย k.pi » บันทึกการเข้า

K.pi
k.pi
*

« ตอบ #339 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 11:14:54 AM »

วันนี้ลงปลูกเรียบร้อยแล้วค่ะ   ถ้ารอด สมาชิกรอรับทายาทนะค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เข้าคิวรอนะคะ

Liked By: Huy54, RS2518, laihan, uthai61221, kew

K.pi
k.pi
*

« ตอบ #340 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 11:25:39 AM »

สวัสดีครับ ขอออกตัวก่อน ผมเป็นคนไม่ค่อยละเอียดนักในการจดบันทึก ดังนั้น จึงจะไม่ขอท้าวความตั้งแต่เริ่มต้น ว่าเพาะยังไง ปลูกเมื่อไหร่ เอาเป็นว่าสรุปเลยก็แล้วกันตอนที่เรียบร้อยแล้ว การบ้านชิ้นนี้ ได้รับเมล็ดทานตะวันจากคุณไก่นา มี 2 สี ปลูกบางส่วน อีกบางส่วน มอบให้ เพื่อนสมาชิก กพพ.กับสวนสาธารณะของกทม.(สวนทวีวนารมณ์)ไปปลูกต่อ หวังว่าคุณไก่นาจะไม่ว่านะครับ

ขอบคุณที่แบ่งปันครับ  ยิ้มเท่ห์

พึ่งมีโอกาสเข้ามาชมการบ้านคุณ somchart ปลูกดอกทานตะวันได้งามมากค่ะ  อายจัง อายจัง อายจัง

จริงๆเข้ามาชื่นชมนานแล้วคะ  ช่วงนี้ใกล้ฝนทานตะวันน่าจะปลูกได้ดี
สวยดีคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2015, 07:17:01 AM โดย k.pi » บันทึกการเข้า

K.pi
k.pi
*

« ตอบ #341 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 11:48:03 AM »

และแล้วก็ถึงวันที่รอคอย กะหล่ำต้น ของคุณ likhit เพาะเมล็ดขึ้นมา ทีแรกคิดว่าเป็นปูเล่อย่างที่เคยปลูก ไปๆมาๆ ใบใหญ่ขึ้นๆ ใหญ่ยักษ์เลย
ตัดมา 3 ใบ ลองชั่งดู 280 กรัม ลวกใส่หมูตุ๋น ปรากฏว่า ใส่ไปครึ่งใบ ก็พอดีชาม ลองชิมดู รสชาติดีมาก ไม่ขม ไม่มีเสี้ยน  

คราวนี้ก็ต้องคอยอีกครั้ง ว่าเมื่อไหร่จะมีเมล็ด จะได้นำมาแจกเพื่อนๆให้เอาไปลองปลูกดูบ้าง ต่อไปจะได้ไม่ต้องไปซื้อคะน้าแล้ว แต่ถ้าไม่มีเมล็ด ผมก็เล็งแขนงข้างลำต้นไว้แล้ว รอให้แก่อีกนิด(แขนงนะไม่ใช่ผม) จะตัดมาชำแจก สมช.  ท่านใดสนใจ ยกมือขึ้นเป็นท่านแรกก็รอรับได้ครับ  ยิ้มเท่ห์

ปลูกผักได้งามจังครับ แถมให้ผลผลิตในครัวเรือนด้วย เพิ่งเคยเห็นนะครับกะหล่ำต้นแบบนี้ น่าจะทานดิบ ๆ ได้เหมือนคะน้าทั่ว ๆ ไปรึเปล่าครับ แบบว่า เอาเข้าตู้เย็นแล้วออกมากินแกล้มกับหมูมะนาวอ่ะ  ยิงฟันยิ้ม

cr: http://www.foodtravel.tv/recfoodShow_Detail.aspx?viewId=273

รับประทานดิบได้ครับ รสชาติไม่ต่างจากคะน้าแต่ดีกว่าตรงที่ ถึงใบจะแก่ก้านก็ไม่มีเสี้ยนครับ แต่ใบจะหนากว่าปูเล่ครับ เมื่อวาน กินไปครึ่งใบ(อิ่ม) ใส่ตู้เย็นไว้ วันนี้กินอีกหนึ่งใบ ยังกรอบเหมือนเมื่อวานครับ หมูมะนาว หมูมะนาววววววว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณที่แวะมาครับ ยิ้มเท่ห์

น่ากินและน่าปลูก

Liked By: Huy54, unun06, laihan, uthai61221, kew
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2015, 07:18:30 AM โดย k.pi » บันทึกการเข้า

K.pi
k.pi
*

« ตอบ #342 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 05:27:15 PM »

อ้างจาก: k.pi link=topic=100418.msg[color=green
[/color]2979657#msg2979657 date=1431017956]
อยากปลูกทุกอย่างของห้องนี่คะ

จะปลูกไหวเหรอครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แอบแบ่งเพื่อนบ้านด้วย

Liked By: laihan, uthai61221, kew, Huy54

K.pi
uthai61221
*

บ้านสวนไผ่เป้ง

« ตอบ #343 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 03:51:15 PM »

ส่งการบ้านพี่สมชาติครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=98333.64

มะม่วงอกร่องทอง by พี่สมชาติ
พี่สมชาติกรุณาส่งกิ่งตอนมาให้ หลังจากพักฟื้นในกระถางสักระยะให้รากเดินดีก็นำลงดินเมื่อต้นเดือนมิถุนายน ตอนนี้แตกยอดอ่อนแสดงว่าตั้งตัวได้
21/06/58

ต้นไม้ที่พึ่งเริ่มปลูก ย่อมโตเร็วกว่าต้นไม้ที่ยังไม่ได้ปลูก...
wee_w
*

« ตอบ #344 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 08:26:26 PM »

ต่ออีกนิดครับ หลังจากพันธุ์ที่มาจากเมือง Krka สอบผ่านไปแล้ว คราวนี้ก็มาลุ้น พันธุ์ที่มาจากเมือง split กันบ้าง เริ่มจะออกดอกแล้ว รอลุ้นกันว่าจะติดผลไหม ยิ้ม

เข้ามาตามว่า เจ้า Split รสชาติเป็นอย่างไรบ้างครับ น่าจะสุกแล้วม้าง  ยิงฟันยิ้ม
คุณเพื่อนบ้านหายจ้อยไปหลายเดือนเลยนะครับ คิดถึ้ง คิดถึง ผ่านมาแวะมารายงานตัวด้วยเด้อ ป้า ๆ รอกันจนหง่อมแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ

แวะเข้ามาชมผลงานตลอดเลยครับ  ขนาดฟิกส์เป็นอะไรที่ใหม่ ยังปลูกได้งามมาก สมแล้วที่เจ้าป้าไก่ไว้วางใจส่งกิ่งมาให้ชำ ต้นงามมั๊กมากเลยล่ะครับ ผมเองก็ปลูกอยู่ที่ต่างจังหวัดเหมือนกัน ตอนนี้ก็ได้กินผลเค้าแล้วครับ แล้วก็ไล่ตอนกิ่งแขนงที่อยู่ต่ำ ๆ ออกไว้แจกชาวบ้านไปปลูกกัน เพื่อตัดแต่งทรงต้นให้เค้าโปร่ง แล้วค่อยตัดแต่งให้แตกยอดเป็นพุ่มครับ กะว่าจะให้ต้นเค้าสูงสักสองเมตรครึ่งแล้วค่อยตัดยอดครับ ไว้ฤกษ์งามยามดี จะส่งกิ่งตอนไปให้ปลูกด้วยครับ รู้สึกว่าพันธุ์นี้คุณเพื่อนบ้านน่าจะยังไม่มีปลูกน่ะ  ยิงฟันยิ้ม

กิ่งแขนงต่ำ ๆ ที่ตอนไว้แจกชาวบ้านปลูกครับ จะตัดทิ้งก็เสียดาย จะชำก็กลัวไม่รอด เลยใช้วิธีตอนดีที่สุด  ยิงฟันยิ้ม

กิ่งที่ตอนแล้ว ลงปลูกเพิ่มรากในกระถาง พร้อมนำแจกต่อไปครับ  ยิงฟันยิ้ม

สภาพต้นล่าสุด หลังจากตัดกิ่งตอนออกแล้วบางส่วน รอให้ความสูงได้ระดับ จะตัดแต่งยอดให้แตกเป็นพุ่มครับ  ยิงฟันยิ้ม

เอาลงดินได้ไม่กี่เดือน ก็ติดดอกให้ผลได้ทานแล้วครับ (เพิ่งเริ่มสุก)  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2015, 10:38:04 PM โดย wee_w » บันทึกการเข้า
uthai61221
*

บ้านสวนไผ่เป้ง

« ตอบ #345 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 03:59:39 PM »

กลับมาอ่านแล้วนึกถึงพี่สมชาติ...สงสัยสวนที่แก่งกระจานจะมีอะไรให้ทำเยอะจนไม่มีเวลาจริงๆ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: kew

ต้นไม้ที่พึ่งเริ่มปลูก ย่อมโตเร็วกว่าต้นไม้ที่ยังไม่ได้ปลูก...
หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 [22]   ขึ้นบน
  พิมพ์