ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 22   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมมิตร  (อ่าน 66973 ครั้ง)
somchart
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 02:24:32 PM »

สวัสดีครับ ขอออกตัวก่อน ผมเป็นคนไม่ค่อยละเอียดนักในการจดบันทึก ดังนั้น จึงจะไม่ขอท้าวความตั้งแต่เริ่มต้น ว่าเพาะยังไง ปลูกเมื่อไหร่ เอาเป็นว่าสรุปเลยก็แล้วกันตอนที่เรียบร้อยแล้ว การบ้านชุดนี้ รวบรวมพัุ์นธุ์พืชที่ได้รับมาจากสมาชิกหลายๆท่านครับ ชิ้นแรกนี้ ได้รับเมล็ดทานตะวันจากคุณไก่นา มี 2 สี ปลูกบางส่วน อีกบางส่วน มอบให้ เพื่อนสมาชิก กพพ.กับสวนสาธารณะของกทม.(สวนทวีวนารมณ์)ไปปลูกต่อ หวังว่าคุณไก่นาจะไม่ว่านะครับ

ขอบคุณที่แบ่งปันครับ  ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2013, 03:36:45 PM โดย somchart » บันทึกการเข้า

สมชาติ ศุภปาโมกข์ 68/29 ซ.ทวีวัฒนา 9  แขวง/เขต ทวีวัฒนา  กทม. 10170

mungkorn
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 07:33:41 AM »

ทานตะวันสวยมากกกกกกกกกกกกกกกก

เนื้อที่บ้านคุณสมชาติยังเหลือให้ปลูกอีกเยอะ  อยากได้ชุดใหญ่มั้ยคะ   ชอบไม้ประเภทไหนคะ ยิ้มเท่ห์
mungkorn
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 11:13:14 AM »

เนื้อที่บ้านคุณสมชาติยังเหลือให้ปลูกอีกเยอะ  อยากได้ชุดใหญ่มั้ยคะ   ชอบไม้ประเภทไหนคะ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ แค่ที่ปลูกอยู่นี่ กว่าจะได้กินข้าวเช้าก็ร่วม 10 โมงแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม แต่ยังอยากได้ไม้หายากอยู่อย่างนึงครับ คูนสองสีครับ  ยิ้ม ยังตามหาอยู่ครับ อยากได้มาปลูกหน้าบ้าน เผื่อคน 2 สี มาเห็น อาจจะได้คิดและกลับมาอยู่ร่วมกันได้ ยิงฟันยิ้ม

หมายถึงสีขาวกับสีแดงอยู่ในดอกเดียวกันหรือคะ ... รอต้นของ mk ออกลูกจะส่งเม็ดไปให้นะคะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
mungkorn
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 08:49:30 PM »

เนื้อที่บ้านคุณสมชาติยังเหลือให้ปลูกอีกเยอะ  อยากได้ชุดใหญ่มั้ยคะ   ชอบไม้ประเภทไหนคะ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ แค่ที่ปลูกอยู่นี่ กว่าจะได้กินข้าวเช้าก็ร่วม 10 โมงแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม แต่ยังอยากได้ไม้หายากอยู่อย่างนึงครับ คูนสองสีครับ  ยิ้ม ยังตามหาอยู่ครับ อยากได้มาปลูกหน้าบ้าน เผื่อคน 2 สี มาเห็น อาจจะได้คิดและกลับมาอยู่ร่วมกันได้ ยิงฟันยิ้ม

หมายถึงสีขาวกับสีแดงอยู่ในดอกเดียวกันหรือคะ ... รอต้นของ mk ออกลูกจะส่งเม็ดไปให้นะคะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ขาวกับแดง หรือเหลืองกับแดงครับ ยิ้ม
พิมพ์ผิดค่ะ  ใช่ๆๆ เหลืองกับแดง  อยู่ด้วยกันนั่นแหละค่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ไก่นา
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 08:29:11 PM »

สวัสดีครับ ขอออกตัวก่อน ผมเป็นคนไม่ค่อยละเอียดนักในการจดบันทึก ดังนั้น จึงจะไม่ขอท้าวความตั้งแต่เริ่มต้น ว่าเพาะยังไง ปลูกเมื่อไหร่ เอาเป็นว่าสรุปเลยก็แล้วกันตอนที่เรียบร้อยแล้ว การบ้านชิ้นนี้ ได้รับเมล็ดทานตะวันจากคุณไก่นา มี 2 สี ปลูกบางส่วน อีกบางส่วน มอบให้ เพื่อนสมาชิก กพพ.กับสวนสาธารณะของกทม.(สวนทวีวนารมณ์)ไปปลูกต่อ หวังว่าคุณไก่นาจะไม่ว่านะครับ

ขอบคุณที่แบ่งปันครับ  ยิ้มเท่ห์

พึ่งมีโอกาสเข้ามาชมการบ้านคุณ somchart ปลูกดอกทานตะวันได้งามมากค่ะ  อายจัง อายจัง อายจัง
uthai61221
*

บ้านสวนไผ่เป้ง

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 08:09:16 AM »

ที่ผมปลูกไว้ยังไม่ออกดอกเลยครับ ไว้ออกมั่งจะเอามาส่ง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ต้นไม้ที่พึ่งเริ่มปลูก ย่อมโตเร็วกว่าต้นไม้ที่ยังไม่ได้ปลูก...
somchart
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 03:47:28 PM »

ที่ผมปลูกไว้ยังไม่ออกดอกเลยครับ ไว้ออกมั่งจะเอามาส่ง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เพิ่งเข้าที่ทำงานได้เหรอครับ มีข่าวมาบอกครับ คุณprettymom51 บอกว่าส่งคีนัวมาให้แล้วครับ(แต่ยังมาไม่ถึง) ถ้าได้รับแล้วผมจะบอกคุณอุทัยทันทีครับ ยิ้ม

สมชาติ ศุภปาโมกข์ 68/29 ซ.ทวีวัฒนา 9  แขวง/เขต ทวีวัฒนา  กทม. 10170
uthai61221
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 07:49:21 AM »

เพิ่งเข้าที่ทำงานได้เหรอครับ มีข่าวมาบอกครับ คุณprettymom51 บอกว่าส่งคีนัวมาให้แล้วครับ(แต่ยังมาไม่ถึง) ถ้าได้รับแล้วผมจะบอกคุณอุทัยทันทีครับ ยิ้ม

ขอบคุณมากครับพี่สมชาติ  จุมพิต จุมพิต เป็นข่าวดีที่สุดในรอบ 2-3 เดือนมานี้เลยครับ รองลงมาคือที่ทำงานโดนยึด (ดีนะครับที่ไม่โดนแงะแล้วขโมยเก้าอี้ทำงานไปด้วย ยิงฟันยิ้ม)

ต้นไม้ที่พึ่งเริ่มปลูก ย่อมโตเร็วกว่าต้นไม้ที่ยังไม่ได้ปลูก...
somchart
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 12:46:32 PM »

ได้รับเมล็ดพันธุ์จากคุณ Supapor มาหลายชนิด เพาะแล้วก็หลายอย่าง แต่ขอส่งทีละนิดนะครับส่งมากเดี๋ยวคนตรวจจะงง ยิงฟันยิ้ม เริ่มเลยครับ

บานชื่นครับ วันที่โรยเมล็ดตอนเช้า(โรยหมดห่อเลย) พอตกสาย ฝนกระหน่ำเสียจนน้ำนอง คิดในใจ ไปกับน้ำหมดแน่เมล็ดน้อย แต่ปาฏิหาริย์มีจริง ไม่กี่วันต่อมา " งอกครับ " (เธอเหนียวจริงๆ)

คราวนี้ก็ รอครับ ไม่ว่านานแค่ไหนก็จะรอ จนกว่าจะมีดอกครับ ค่อยมารายงานอีกที

ต่อมาครับ บวบไต้หวัน ปล่อยให้เกาะริมรั้ว

ลองมองไปใกล้ๆ

ความหวังเริ่มมา น่ารักอ่ะ(บวบนะ) ทำไมมันน่ารักอย่างนี้ (ในใจไม่อยากให้มันโตเลย) ยิงฟันยิ้ม

แค่นี้ก่อนนะเอาไว้มีอารมณ์สุนทรีย์ ค่อยมาลงต่อ จุมพิต จบห้วนๆเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

uthai61221
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 11:12:06 AM »

^
^
ดีนะที่ลูกออกอยู่ข้างในรั้ว ถ้ามุดรูไปออกนอกรั้ว พี่สมชาติต้องลำบากคอยดูอีก ไม่งั้นเสร็จโจร ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

somchart
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 07:18:02 PM »

ได้เวลาที่จะส่งการบ้านบ้างแล้ว หลังจากได้รับพันธุ์ไม้หลายชนิดมาจากคุณ likhit เริ่มจากเถามันได้รับมา 2 ครั้ง ครั้งแรก ชำไม่ดี เน่าไปเสียก่อน  โกรธ ได้รับความกรุณาจากคุณ likhit ส่งมาให้ลองใหม่ คราวนี้ไม่พลาด เริ่มจาก นำท่อนพันธุ์ห่อด้วยใบตอง 2-3 วัน จนกระทั่งเริ่มมีรากงอกออกมา จึงนำลงดิน

ผ่านไปประมาณ 1 เดือน

ยาวได้คืบกว่าๆแล้วครับ อยู่รอดปลอดภัยแน่นอน รอให้ยาวอีกซัก 30 cm แล้วค่อยตัดชำเพิ่มจำนวนต่อไปอีก

ลำดับถัดมาครับ นี่เลย ที่สุดของความปรารถนา ใช้เวลาตามหามานาน จนมาได้รับเมล็ดจากคุณ likhit ปูเลย์

สมความปรารถนา แต่แล้วความฝันก็ถูกทำลายโดยกระรอกน้อยจอมเขมือบ เล่นซะกุดไปเลย ไม่เป็นไร กินได้กินไป(4 ต้น)  โกรธ
เราเพาะไว้หลายต้น คราวนี้เพื่อความปลอดภัย จึงจัดการ

ขังซะเลย ยิงฟันยิ้ม อีกต้นนึงก็เอาไปฝากเค้าเลี้ยง

เค้าที่ว่าคือน้องเหมียว ตั้งไว้หน้าต่างกรงเลย ดูซิเจ้ากระรอกตัวแสบ จะกล้ามาอีกมั๊ย

ต้นที่ถูกขังเดี่ยว อยู่รอดปลอดภัย ทีนี้มาดูต้นที่ฝากเลี้ยงบ้าง

ได้ผล เจ้ากระรอกน้อยไม่กล้ามาเกาะแกะ และเมื่อดูจากสีของลำต้นแล้ว น่าจะแข็งจนกระรอกไม่ชอบแล้ว แต่เพื่อความไม่ประมาท ฝากเลี้ยงต่ออีกซักพักนึงก่อน รอให้แน่ใจแล้วค่อยเอาลงดิน ลังเล นำเสนอมาสองชนิดแล้ว ตาชักลาย ขอพักก่อน แล้วจะมานำเสนอตอนต่อไปครับ  ยิ้มเท่ห์

ปล. สังเกตเห็นความแตกต่างของสีลำต้นแล้ว ทำให้คิดไปว่า มันจะเป็นพันธุ์เดียวกันหรือเปล่าหนอ ลังเล

likhit
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 05:25:50 AM »

เถามันไข่นกหน้าหนาวนี้งามมาก ฝีมือเลยอ่ะคุณ Somchart
ส่วนกระหล่ำต้นสูงจากโปรตุเกสสวยงามเลย! เพิ่งทราบว่าเรียกชื่อไทยๆว่าปูเล่ ต้นที่เพาะเองทยอยม้วนเสื่อลงดินไปเหลือสองต้น ต้นแกร็นๆสามสี่ใบสูงคืบนึง คงต้องใช้วิธีคุณSomchart  ยิงฟันยิ้ม
สีก้านต้นที่ต่างกันน่าจะคนละพันธุ์กับ เข้าใจว่าคนเก็บเมล็ดกระหล่ำต้นสูงเก็บเมล็ดพันธุ์แบบหลากหลายกระหล่ำในสวนเขาเองเท่าที่ทราบน่าจะเป็นพันธุ์พื้นเมือง คราวนี้คุณSomchartมีต้นกระหล่ำสองอย่างเลย  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
คำถามว่า เป็นเมล็ดกระหล่ำต้นสูงชุดเดียวกันหรือไม่น่ะคุณSomchart เพราะทึ่มีอยู่เป็นสองชุดจากสองแหล่ง ขอขอบคุณมากๆ ยิ้มยิ้มเท่ห์
somchart
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 05:01:09 PM »

ทำการบ้านส่งให้คุณ likhit ต่อครับ

อันนี้เป็น หัวไช้เท้ากลมครับ ครัง้แรกลงเพาะในกระถาง ตั้งใจว่าพอออกใบจริงแล้วจะย้ายไปลงแปลง แต่พอเอาเข้าจริงๆกลับปล่อยให้แตกใบซะเยอะ เลยไม่กล้าย้าย กลัวจะเสียชีวิตระหว่างเคลื่อนย้าย ต้องปล่อยเลยตามเลย ไม่ทราบว่าจะมีหัวหรือยัง (ไม่ได้จดวันที่เพาะเอาไว้ด้วย) ดูไม่เป็น ปกติถ้าเป็นหัวไชเท้ายาวๆ จะเห็นหัวมันโผล่ขึ้นมา แต่นี่ไม่เห็น ปล่อยให้ออกดอกเลยละกัน เผื่อจะมีเมล็ดเอาไว้แจกต่อ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

somchart
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 06:36:57 PM »

ต่ออีกนิดครับคุณlikhit

สุดท้ายแล้วครับ แตงหูฉลาม เพาะได้ 3-4 ต้น แต่ค่อยๆหายไปทีละต้น สุดท้ายเหลือหนึ่งเดียวต้นนี้ ประคบประหงมเต็มที่ จากที่ทำท่าจะไม่รอด พอหมดฝนเท่านั้นแหละ ฟื้นคืนชีพได้อย่างน่าอัศจรรย์ใจ (แสดงว่า แตงหูฉลามต้นนี้ ไม่ชอบน้ำมากและชอบแดด) ลองดูขนาดของใบเก่ากับใบใหม่สิครับ ต่างกันไกลเลย คาดว่าต้นนี้จะให้ผลผลิตในอีกไม่ช้านี้ครับ จบครับ ขอขอบคุณ คุณ likhit ครับ ที่แบ่งปัน ทั้งเมล็ดพันธุ์และน้ำใจ จุมพิต

ปล. ผมยังเหลือเมล็ดมะเม่าอีกอย่างนึงที่ได้รับจากคุณ likhit แต่ยังไม่ได้เพาะ จะรอไว้ปรับที่ที่แก่งกระจานเสร็จแล้วจึงจะนำไปปลูกที่นั่นครับ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2013, 07:15:26 PM โดย somchart » บันทึกการเข้า

uthai61221
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 09:07:41 AM »

ทำการบ้านส่งให้คุณ likhit ต่อครับ

อันนี้เป็น หัวไช้เท้ากลมครับ ครัง้แรกลงเพาะในกระถาง ตั้งใจว่าพอออกใบจริงแล้วจะย้ายไปลงแปลง แต่พอเอาเข้าจริงๆกลับปล่อยให้แตกใบซะเยอะ เลยไม่กล้าย้าย กลัวจะเสียชีวิตระหว่างเคลื่อนย้าย ต้องปล่อยเลยตามเลย ไม่ทราบว่าจะมีหัวหรือยัง (ไม่ได้จดวันที่เพาะเอาไว้ด้วย) ดูไม่เป็น ปกติถ้าเป็นหัวไชเท้ายาวๆ จะเห็นหัวมันโผล่ขึ้นมา แต่นี่ไม่เห็น ปล่อยให้ออกดอกเลยละกัน เผื่อจะมีเมล็ดเอาไว้แจกต่อ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ถ้าเป็นแรชดิชจะใช้เวลาประมาณ 40 วันถึงเก็บเกี่ยว แต่หัวไชเท้ากลมนี่ไม่ทราบครับ ตระกูลเดียวกันน่าจะไร่เรี่ยกัน แต่พี่สมชาติก็ไม่ได้จดวันที่ไว้ (เหมือนผมเลย ไม่เคยจดวันที่ โกรธ โกรธ) คงต้องรอออกดอกออกเมล็ดนั่นแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

somchart
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 03:55:11 PM »

ต่อไปการบ้านส่งคุณป้าแก่(egae 41) กระเจี๊ยบมอญ(แดง) ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2013, 04:28:43 PM โดย somchart » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 22   ขึ้นบน
  พิมพ์