ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้านคุณ Likhit บ้าง "แตงหูฉลาม" AND "ฟักไต้หวัน" ป้าแก่  (อ่าน 16750 ครั้ง)
uthai61221
เกษตรกรมือใหม่
*

บ้านสวนไผ่เป้ง

« ตอบ #64 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 09:14:06 AM »

ของผมท่าทางจะดีแต่ตอนนี้ไปเฝ้าพระอินทร์แล้วครับหลังจากมีดอกตัวผู้มาให้ชมอลายดอกอยู่เหมือนกัน..แฮ่ๆ โกรธ โกรธ

ต้นไม้ที่พึ่งเริ่มปลูก ย่อมโตเร็วกว่าต้นไม้ที่ยังไม่ได้ปลูก...

ico
*

« ตอบ #65 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 07:29:50 PM »

ของผมท่าทางจะดีแต่ตอนนี้ไปเฝ้าพระอินทร์แล้วครับหลังจากมีดอกตัวผู้มาให้ชมอลายดอกอยู่เหมือนกัน..แฮ่ๆ โกรธ โกรธ

อากาศร้อนมาก ต้องรดน้ำให้ชุ่มๆ ต้นเดิมของผมยังไม่แห้งตาย แทงยอดออกมาเรื่อยๆ แต่ใบเหลือง ยังไม่รู้เลยว่าจะแก้ไขยังไงให้ใบเขียว มีดอกออกมาก็ไม่โตเพราะอากาศร้อน แดดจ้ามาก
RS2518
*

« ตอบ #66 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 08:01:18 AM »

เพิ่มกลับไปดูมา ต้นที่ ตจว. ออกดอกแต่ดอกตัวผู้ ไม่มีตัวเมียเลย ตอนเช้าใบสดชื่นดี พอกลางวันใบเหี่ยว พอเช้าอีกวันใบตั้ง แต่พอกลางวันก็เหี่ยวอีก สลับอยู่แบบนี้ เพราะแดดร้อนมากๆ เหมือนเคยอ่านผ่าน ๆ เค้าบอกว่าดอกตัวเมียจะออกมาเมื่ออากาศเย็น ตอนนี้ร้อนมาก ไม่รู้จะมีดอกตัวเมียหรือเปล่า จะรอดมั้ยเนี่ย โกรธ โกรธ โกรธ
somchart
*

« ตอบ #67 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 04:54:54 PM »

เพิ่มกลับไปดูมา ต้นที่ ตจว. ออกดอกแต่ดอกตัวผู้ ไม่มีตัวเมียเลย ตอนเช้าใบสดชื่นดี พอกลางวันใบเหี่ยว พอเช้าอีกวันใบตั้ง แต่พอกลางวันก็เหี่ยวอีก สลับอยู่แบบนี้ เพราะแดดร้อนมากๆ เหมือนเคยอ่านผ่าน ๆ เค้าบอกว่าดอกตัวเมียจะออกมาเมื่ออากาศเย็น ตอนนี้ร้อนมาก ไม่รู้จะมีดอกตัวเมียหรือเปล่า จะรอดมั้ยเนี่ย โกรธ โกรธ โกรธ

งั้นต้องรอปลูกใหม่ ตอนปลายฝนหน้าครับ  ยิ้ม

สมชาติ ศุภปาโมกข์ 68/29 ซ.ทวีวัฒนา 9  แขวง/เขต ทวีวัฒนา  กทม. 10170
ico
*

« ตอบ #68 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 06:36:16 PM »

รดน้ำรักษาไว้ บอกเขาว่าอย่าเพิ่งตาย รอฝนก่อน กับเอาแสลนพรางแสงให้สักนิด ต้นที่ผมปลูกได้แดดถึงบ่ายสอง หลังจากนั้นก็ร่มจากต้นไม้ใหญ่ ผมคิดว่ารากคงยาวเมื่อก่อนก็เป็นแบบนี้ คือเหี่ยวตอนกลางวันเช้ามาก็สดชื่น แต่ตอนนี้ไม่เหี่ยวแล้ว เพียงแต่ใบเหลือง ก็รดน้ำเยอะๆไว้ บางทีไม่อยู่ก็ไม่ได้รดหลายวันเหมือนกัน
ico
*

« ตอบ #69 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 08:24:20 PM »

ข้างในแตงหูฉลาม

likhit
*

« ตอบ #70 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 08:38:31 PM »

เรียนคุณico
เห็นภาพแล้ว ตื่นเต้นและดีใจมากๆๆ ทันเห็นหูฉลาม(ที่ไม่ต้องยุ่งกับชีวิตปลาฉลาม)ที่เติบโตในเมืองไทย
เนื้อแตงเท่าที่ทราบและจำไม่ผิดเหมือนว่าจะต้องเอาไปนึ่งแล้วค่อยใช้ช้อนส้อมขูดๆเอามาทำน้ำซุปหูฉลาม หรือยังไงนี้ไม่แน่ใจ
ขอขอบคุณมากๆๆๆที่ช่วยกันปลูกจนได้ผลแตงหูฉลามและเห็นเมล็ดดำๆในตะกร้าที่ต่อไปข้างหน้าอาจจะช่วยชีวิตปลาฉลามกันอีกหลายชีวิตเลย!!!!
ยิ้มยิ้มเท่ห์
somchart
*

« ตอบ #71 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 09:00:45 PM »

เก่งที่สุดเลย อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

สมชาติ ศุภปาโมกข์ 68/29 ซ.ทวีวัฒนา 9  แขวง/เขต ทวีวัฒนา  กทม. 10170
uthai61221
*

บ้านสวนไผ่เป้ง

« ตอบ #72 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 10:19:35 AM »

สุดยอดมากครับ
 อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ต้นไม้ที่พึ่งเริ่มปลูก ย่อมโตเร็วกว่าต้นไม้ที่ยังไม่ได้ปลูก...
Damnkan
*

« ตอบ #73 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 10:32:14 PM »

โอ้โห... ไม่ได้มาส่องซะนาน  มาย่องๆๆ เข้ามาส่องอีกที  เห็นความสำเร็จ (แม้ไม่ใช่ของตัวเอง)  แล้วประทับใจมากๆ เลยค่ะ
ทีนี้..  ก็มีเมล็ดให้ลองปลูกใหม่อีกเยอะเลยสินะคะ 

ยินดีด้วยค่ะ
AUY.J
*

« ตอบ #74 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 01:50:57 PM »

พอจะมีเมล็ดแบ่งปันบ้างไหมคะ 

Liked By: Supapor, Huy54, somchart
RS2518
*

« ตอบ #75 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 07:15:41 PM »

เก่งจังเลย ของเค้าตายไปเมื่อเดือนที่แล้วค่ะ ตอเน่าเลย สงสัยรดน้ำมากไป เพราะอากาศมันร้อนค่ะ ก็เลยเน่าเลย

Liked By: Huy54, somchart
เอกกวี
*

« ตอบ #76 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2014, 03:18:30 PM »

สวัสดีครับ

แอบมาลอกการบ้าน
แตงหูฉลาม ชื่อแปลกนะครับ สงสะยสายพันธ์ไหม่
ชื่อแปลกดี ขแบ่งปันเมล็ดมาเพาะปลูกบ้างสิครับ
สุกแล้วกินไง แกงอะไร
รบกวนimกลับด้วยนะครับ
ขอบคุณครัย

Liked By: Huy54, somchart, ico
ico
*

« ตอบ #77 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 01:52:54 PM »

สวัสดีครับ

แอบมาลอกการบ้าน
แตงหูฉลาม ชื่อแปลกนะครับ สงสะยสายพันธ์ไหม่
ชื่อแปลกดี ขแบ่งปันเมล็ดมาเพาะปลูกบ้างสิครับ
สุกแล้วกินไง แกงอะไร
รบกวนimกลับด้วยนะครับ
ขอบคุณครัย
มีครับ เมล็ดจากผลเดียวที่ได้นี้ ตากแห้งเก็บเอาไว้ ปีนี้ยังไม่ได้ลองเพาะเลยไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะงอกไหมเลยไม่กล้าแจก ถ้าจะเอาไปลองเพาะก็ได้
ico
*

« ตอบ #78 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 08:00:48 AM »

แจกเมล็ดแตงหูฉลาม จากผลนี้คนละ 7 เมล็ดเอาไปทดลองปลูก คงได้สัก 10 ท่าน  เก็บไว้ก็ไม่ได้ปลูกมากเท่าไร ท่านที่สนใจ ลงชื่อและpmขอรับที่อยู่มานะครับ
AUY.J
*

« ตอบ #79 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 10:13:25 AM »

ขอรับด้วยคนค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

Liked By: Huy54, ico, uthai61221
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6   ขึ้นบน
  พิมพ์