หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "ไร่ดีปลีลุงน้อย by ชณัฐฐา" ความหวังของคนเบื่อเมืองกรุง  (อ่าน 15816 ครั้ง)
chanutta
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 04:33:11 PM »

ขอบคุณค่ะ เห็นแล้วทึ่งจริง ๆ ต้องลองทำบ้าง แต่ต้องทำเองเพราะคุณพ่อเห็นหญ้าขึ้นเป็นต้องตัดให้เรียบ ไม่มีไว้ห่มดินเลย

Liked By: 5XXA, ShinFTTS

chanutta
*

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 04:41:48 PM »

ขอเล่าเรื่องดีปลีต่อนะค่ะ หลังจากไปเยี่ยมชมไร่ดีปลีที่กาญจนบุรีแล้วก็ซื้อยอดมาหัดชำ 300 ยอด โดยขอซื้อดินจากทางไร่มาด้วย เพราะเค้าบอกว่าเป็นดินขุยไผ่ไม่ต้องผสมอะไรก็ติด ในใจคิดว่าน่าจะมีแกลบดำผสมบ้างเพราะรากจะได้เดินสะดวกขึ้น ดินออกไปทางดินเหนียว แต่ไม่รู้จะไปหาแกลบดำที่ไหนให้ทันเวลา เนื่องจากยอดมีอายุจำกัด ต้องชำภายใน 18 ชม. ถ้าช้ากว่านี้เปอร์เซ็นต์การรอดจะน้อยลง เลยต้องใช้ดินที่ซื้อมาอย่างเดียว

Liked By: 5XXA, ShinFTTS, muslin2557
mohock03
*

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 04:52:25 PM »

สวัสดีค่ะ ดิฉันชื่อ ชณัฐฐา  เป็นลูกเกษตรกร ที่ไม่เคยได้ศึกษาวิชาชีพเกษตรกรมาก่อน ตอนเด็กมีหน้าที่อย่างเดียวคือเรียนหนังสือ เรียนจบเข้าสู่วงจร พนักงานเงินเดือน ตอนนี้อายุ 34 ปี เริ่มรู้สึกว่าความก้าวหน้าและความสงบสุขที่แท้จริงไม่เคยมีในสังคมพนักงานเงินเดือน พร้อมทั้งเงินเดือนที่ได้รับช่างน้อยนิด เมื่อเทียบกับการทำเกษตรอยู่บ้าน บ้านไม่ต้องเช่า ข้าวไม่ต้องซื้อ ไม่มีค่าเดินทางไปทำงาน และสามารถนำความรู้ที่ได้ศึกษามาปรับใช้กับการเกษตรน่าจะอยู่ได้มากกว่า สังคมเมืองกรุงมีแต่ความวุ่นวาย สับสน แก่งแ่่ย่งกันทำมาหากิน ความคิดหนึ่งก็เกิดขึ้น......อยากกลับบ้าน......
ขึ้นรถ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: 5XXA

ชอบแก้ไข
mohock03
*

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 04:53:42 PM »

ขอเล่าเรื่องดีปลีต่อนะค่ะ หลังจากไปเยี่ยมชมไร่ดีปลีที่กาญจนบุรีแล้วก็ซื้อยอดมาหัดชำ 300 ยอด โดยขอซื้อดินจากทางไร่มาด้วย เพราะเค้าบอกว่าเป็นดินขุยไผ่ไม่ต้องผสมอะไรก็ติด ในใจคิดว่าน่าจะมีแกลบดำผสมบ้างเพราะรากจะได้เดินสะดวกขึ้น ดินออกไปทางดินเหนียว แต่ไม่รู้จะไปหาแกลบดำที่ไหนให้ทันเวลา เนื่องจากยอดมีอายุจำกัด ต้องชำภายใน 18 ชม. ถ้าช้ากว่านี้เปอร์เซ็นต์การรอดจะน้อยลง เลยต้องใช้ดินที่ซื้อมาอย่างเดียว
ที่บ้านผมมีเยอะ(อ.บ้านโป่ง) ยิ้ม

ชอบแก้ไข
chanutta
*

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 08:03:34 AM »

5555พยายามอ่านสักพักนึง ตามมุกคุณmohock03 ไม่ทันเลยค่ะ ถูกค่ะ จะกลับบ้านต้องขึ้นรถ  มีไร่ดีปลีเหรอค่ะ จริง ๆ แล้วหาข้อมูลจากอากู๋มา เจออยู่แค่ 2 ที่ที่สามารถติดต่อได้ คือที่กาญจนบุรี(ไร่นายพล) และที่นครปฐม บ้านคุณอุ๊(รายการภัตตาคารบ้านทุ่ง) รู้ว่ามีอยู่แถวท่ามะกา,บ้านโป่ง แต่ไม่รู้ตรงไหน อยากขอเข้าไปเยี่ยมชมที่ไร่บ้างได้ไหมค่ะ บ้านโป่ง ราชบุรีใช่ไหมค่ะ

Liked By: 5XXA, Weerawat_Too, ShinFTTS
chanutta
*

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 07:38:06 AM »

pourman
*

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 09:00:30 PM »

สวัสดีครับ ผมพึ่งหัดทำเกษตรอ่ะครับ อยากทราบวิธีชำดีปลี ทำยังไง
และจะขายผลผลิตได้ ที่ไหนครับ ผมอยู่ลพบุรี ครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ

Liked By: 5XXA, ShinFTTS
mohock03
*

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 03:31:02 PM »

5555พยายามอ่านสักพักนึง ตามมุกคุณmohock03 ไม่ทันเลยค่ะ ถูกค่ะ จะกลับบ้านต้องขึ้นรถ  มีไร่ดีปลีเหรอค่ะ จริง ๆ แล้วหาข้อมูลจากอากู๋มา เจออยู่แค่ 2 ที่ที่สามารถติดต่อได้ คือที่กาญจนบุรี(ไร่นายพล) และที่นครปฐม บ้านคุณอุ๊(รายการภัตตาคารบ้านทุ่ง) รู้ว่ามีอยู่แถวท่ามะกา,บ้านโป่ง แต่ไม่รู้ตรงไหน อยากขอเข้าไปเยี่ยมชมที่ไร่บ้างได้ไหมค่ะ บ้านโป่ง ราชบุรีใช่ไหมค่ะ
ไม่มีไร่ครับมีแต่แกลบดำ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ชอบแก้ไข
chanutta
*

« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 08:28:34 PM »

ยินดีค่ะคุณpourmanค่อยๆเล่าละกันนะค่ะ ยอดที่เอามาชำซื้อมาค่ะ เค้าบอกว่าตัดมาจากส่วนยอดๆของพุ่มยาวประมาณ40-50ซม.วิธีการชำใช้วิธีขดยอดเป็นวงประมาณ1-2วงค่ะแล้วค่อยๆอัดดินให้แน่น

Liked By: 5XXA, muslin2557
chanutta
*

« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 08:34:10 PM »

พอดีไม่ได้ถ่ายรูปไว้ถ้าชำครั้งหน้าจะพยายามถ่ายไว้ให้ดูนะค่ะ...การอัดดินอย่ากดแรงนะค่ะเดี๋ยวยอดหักเสร็จแล้วรดนำ้ให้ชุ่มต้องรีบรดนะค่ะทยอยรดเพราะยอดจะเหี่ยวไวมาก

chanutta
*

« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 08:39:45 PM »

ประมาณเดือนถึงเดือนครึ่งคอยรดน้ำโดยดูจากความชื้นของดินค่ะแต่เปอร์เซ็นต์รอดของต้นกล้ามีแค่ 50%-60%ค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2013, 07:41:41 AM โดย chanutta » บันทึกการเข้า
chanutta
*

« ตอบ #43 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 08:48:24 PM »

ส่วนผลผลิตเค้าบอกว่ามีแม่ค้ามารับซื้อถึงบ้านส่วนใหญ่เอาไปส่งร้านสมุนไพรหรือส่งออกเพื่อทำเครื่องเทศค่ะต้องหาแหล่งใกล้บ้านหรือลองขอเบอร์ติดต่อเจ้าของไร่ที่ซื้อมา แต่ถ้าอยู่ำไกลจากไร่เค้า เกรงว่าจะสิ้นเปลืองค่าขนส่งเข้าไปอีก ต้องค่อย ๆ หาค่ะ ส่วนของที่ไร่มีญาติเค้ารับซื้อค่ะ ส่งร้านที่ อ.แม่สอด จ.ตาก

Liked By: 5XXA, ShinFTTS, muslin2557
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2013, 07:44:31 AM โดย chanutta » บันทึกการเข้า
chanutta
*

« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 07:47:54 AM »

ชำเสร็จแล้วเก็บไว้ในที่ร่ม คอยดูความชื้นของดิน ไม่ให้ดินแห้ง รดยอดให้สดชื่น แต่ระวังอย่าให้น้ำขังแฉะ เดี๋ยวรากเน่าค่ะ ประมาณ เดือนถึงเดือนครึ่งถ้าไม่เหี่ยวใบเหลือง แสดงว่าติดแล้ว
chanutta
*

« ตอบ #45 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 07:53:04 AM »

ของดิฉันพอดีฝากญาติไว้เลยดูแลไม่ทั่วถึง ตายส่วนใหญ่ รอดมาแค่ 50% ได้ นี่แหละค่ะ การทำเกษตรแบบ part time ไม่ได้ดูแลเองต้องทำใจค่ะ เค้าก็ไม่มีเวลามาดูแทนเรามากนัก ล็อตนี้พักไว้ก่อน รอไปรับจากนครปฐมอีก 200 กล้า และที่สั่งต้นกล้าที่เพาะเสร็จแล้วที่กาญจนบุรีอีกล็อต 200 กล้า ขนกลับลำปางทีเดียวสิ้นเดือนกันยายน 56
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2013, 08:06:51 AM โดย chanutta » บันทึกการเข้า
chanutta
*

« ตอบ #46 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 08:06:32 AM »

วันที่15-9-56 นัดรับกล้าและขอเยี่ยมชมสวนบ้านคุณอุ๊กันค่ะติดต่อผ่านทางรายการภัตตาคารบ้านทุ่ง ต้องขอขอบคุณรายการนะค่ะ ที่ทำให้ได้รู้จักไร่ดี ๆ อีกหนึ่งที่ค่ะ ของคุณอุ๊จะเป็นการปลูกแบบพื้นเมือง ปลูกแบบพอเพียง ในสวนหลังบ้าน ให้ธรรมชาติดูแล ปลูกมาตั้งแต่รุ่น ปู่ย่า เกือบ 80 ปีแล้วต้นยังแข็งแรงดีอยู่ พันธุ์นี้น่าจะอยู่ทน ผลผลิตยิ่งแก่ยิ่งให้ผลดกฝักใหญ่มากเหมือนกัน ใช้ต้นสบู่ดำเป็นเสาหรือปล่อยให้เลื้อยไปตามต้นไม้ใหญ่ ประหยัดมาก ๆ

chanutta
*

« ตอบ #47 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 07:55:28 AM »

ทำไมเวลาเปิดโปรแกรม photopukket แล้วเครื่องแฮงค์ตลอดเลยค่ะ ทำยังไงดีค่ะ รบกวนขอความช่วยเหลือค่ัะ update ต่อไม่ได้เลย
หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
  พิมพ์